Sign in to follow this  
nguyendinhth

Main phát ra tiếng rít gần CPU và CPU cùng các cuộn dây kế bên nóng rất nhanh

Recommended Posts

em vừa nhận 1 con main intel 945. nhưng nó bị bệnh này thành ra em kô kiểm tra dc điện áp cáp cho CPU.

kích nguồn quạt nguồn quay nhưng kô lên hình, em sờ vào CPU thấy nó nống rất nhanh và sau đó vài giây main tự tắt guồn vì CPU nóng quá.

CÙng với CPu nóng nhanh vậy thì main còn phát lên tiếng rít ở khu vực gần cpu, sau 1 tý thì tiếng rít hết và main cũng tự tắt nguồn.

Vì cpu nóng nhanh và tắt nguồn ngay sau đó nên em kô kiểm tra dc điện áp Vcore dc.

Rất mong mọi người giúp đỡ em lỗi này với.

thanks mọi người

em vừa nhận 1 con main intel 945. nhưng nó bị bệnh này thành ra em kô kiểm tra dc điện áp cáp cho CPU.

kích nguồn quạt nguồn quay nhưng kô lên hình, em sờ vào CPU thấy nó nống rất nhanh và sau đó vài giây main tự tắt guồn vì CPU nóng quá.

CÙng với CPu nóng nhanh vậy thì main còn phát lên tiếng rít ở khu vực gần cpu, sau 1 tý thì tiếng rít hết và main cũng tự tắt nguồn.

Vì cpu nóng nhanh và tắt nguồn ngay sau đó nên em kô kiểm tra dc điện áp Vcore dc.

Rất mong mọi người giúp đỡ em lỗi này với.

thanks mọi người

Hic hic không biết có bị chập Vcore ko! Bây giờ bạn thử ko gắn CPU rồi kích nguồn thử xem nó có còn rít nữa ko? Rít dạng như nó quá tải. Nếu nó chạy êm ru mà ko rít thì có thể chập socket CPU, do cái gì đó rớt vào (dòng 775 mà) còn chập Vcore chắc trường hợp này ko có vì nếu chập Vcore chắc chắn sẽ ko ra điện hoặc nổ FET.

cắm chíp vào khởi động main vẫn lên. chỉ có điều chíp nó nóng rất nhanh nên ko kịp đo đạc thôi. Nếu chậm gì đó hay như thế nào thì main sẽ kô khởi động lên đc đằng này có lúc main vẫn chạy dc 1 tý rồi cpu nóng quá nó tự ngắt nguồn.

Hôm nay mình lại vừa nhận thêm 1 con main ECS G31 cũng có tình trạng gần như vậy: main vẫn chạy bình thường nhưng chỉ chạy dc vài giây thì cpu nóng ran kèm theo 1 bộ fet gần đó cũng nóng ran. em đã thay thử fet tương đuơng lấy từ 1 main khác y chang vậy thay vào những vẫn rất nóng.

em đã thử xả bó mấy co tụ nhí quanh đó nhưng vẫn kô ăn thua.

Rất mong mọi người giúp đỡ em vụ này

Lên ở đây là như thế nào??? Card test báo lỗi gì? Theo như bạn nói "cắm chíp vào khởi động main vẫn lên. chỉ có điều chíp nó nóng rất nhanh nên ko kịp đo đạc thôi" thì mính đoán nếu nóng như thế này thì chắc card test báo "----" Bạn có ở HCM ko? Nếu có đem qua mình để tụi mình cùng xử lí. Yên tâm ko tốn phí đâu, lâu quá ko mò đến mấy cái main chắc tay nghề giờ cũng xuống.

mình ở ngoài bắc cơ. hix.

main vẫn chạy bình thường. vẫn boot lên hình nhưng chỉ lên cái là tắt vì chíp nóng quá.

mình đã thay mấy con tụ lọc 4v, với 2.5v nhưng vẫn kô ăn thua.

Rất mong mọi người giúp đỡ

mình ở ngoài bắc cơ. hix.

main vẫn chạy bình thường. vẫn boot lên hình nhưng chỉ lên cái là tắt vì chíp nóng quá.

mình đã thay mấy con tụ lọc 4v, với 2.5v nhưng vẫn kô ăn thua.

Rất mong mọi người giúp đỡ

Thay thử con CPU yếu hơn xem sao. Nếu không được thì up lại BIOS xem có hết không.

Bạn biết thợ điện tử giỏi là thợ như thế nào không? Là một người thợ cá khả năng mò mẫm tìm tòi chứ không phải là một người chỉ biết hỏi. Ý của mình ở đây là khi không có ai chỉ bạn thì bạn phải tự mò xem nó bị hư ở chỗ nào? Bạn phải thử hết tất cả trường hợp từ cái dễ nhất đến cái khó nhất vẫn còn hơn ngồi nhìn cái main chờ nó tự hết bệnh cho bạn.

Bạn thấy đó từ khi bạn hỏi đến giờ có ma nào vô trả lời cho bạn đâu vì họ chưa gặp tình trạng này bao giờ hoặc họ cũng chẳng thèm quan tâm vậy thì cứ xem như bạn là người đi trước. Ngoài con bios ra bạn thử đóng lại socket CPU xem, hoặc chip bắc gì đó. Mình nhắc lại khi gặp một pan khó mà họ chưa từng gặp thì đa phần tất cả thợ điện tử đều mò.

Chúc bạn thành công và đừng nản chí.

mình cũng bị mấy cái main ASUS như vậy, cày sạch phần nguồn CPU vần không ăn thua...thấy cực quá mà tiền thu được chẳng bao nhiêu nên sau này gặp pan này mình trả máy cho đỡ mệt...theo kinh nghệm mình thì bạn đừng tốn công xào phần nguồn CPU vì mình thử qua nhiều rồi không ăn thua...chỉ còn socket CPU và chíp Bắc mình chua đập thôi, nếu có ĐK bạn cứ làm thử phần này, chúc bạn thành công.