lqv77

Laptop: Mạch mở nguồn ADBAT và mạch quản lý sạc Pin

34 bài viết trong chủ đề này

Anh Vinh cho em hỏi có những nguyên nhân nào khiến máy không sạc đc pin ( Máy chạy bằng ADapter bình thường, chạy bằng Pin cũng bình thường. chỉ ko sạc đc pin )

P/S: IC quản lý sạc mới, Fet Q4,Q5 tốt, L1 và R BAT oke. em ko hiểu còn ng nhân nào nữa.

Anh phân tích kỹ quá trình nhận biết pin cần sạc dùm. Cảm ơn anh

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Chia sẻ trên các trang khác
Anh Vinh cho em hỏi có những nguyên nhân nào khiến máy không sạc đc pin ( Máy chạy bằng ADapter bình thường, chạy bằng Pin cũng bình thường. chỉ ko sạc đc pin )

P/S: IC quản lý sạc mới, Fet Q4,Q5 tốt, L1 và R BAT oke. em ko hiểu còn ng nhân nào nữa.

Anh phân tích kỹ quá trình nhận biết pin cần sạc dùm. Cảm ơn anh

Ngoài IC Sạc, SIO và chip Nam cũng tham gia việc điều khiển sạc <-- tra schematics để tìm hướng nhé.

Phải chắc rằng Pin còn OK, bạn nêu dòng máy cụ thể hoặc tải schematics về tham khảo thêm.

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Vâng cảm ơn anh Vinh

Em chưa tìm đc schematics của con máy này - Acer Aspire 4732Z . Anh tìm giúp em nhé.Cảm ơn anh nhiều

Thử cái schematics này nhé:

http://kythuatphancung.com/search/hm40

Đúng của nó là HM41 nhưng trên mạng nói 2 con này rất giống nhau, coi thử báo lại kết quả cho mình nhé.

Manual của nó đây:

http://tim.id.au/laptops/acer/aspire%204732z%204332.pdf

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Thử cái schematics này nhé:

http://kythuatphancung.com/search/hm40

Đúng của nó là HM41 nhưng trên mạng nói 2 con này rất giống nhau, coi thử báo lại kết quả cho mình nhé.

Manual của nó đây:

http://tim.id.au/laptops/acer/aspire%204732z%204332.pdf

Oke cảm ơn anh Vinh nhiều. Đúng là nó anh ah

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Xin hoi, khi laptop tac thi DCBATOUT co điện khong? hay phai nhan nuc power len thi chip quan ly pin moi mo nguong điện lên.

Tùy thiết kế, nhưng đa số Phải có mới có nguồn "chờ" nuôi mạch "kích nguồn" chứ bạn.

Chia sẻ bài viết này

Liên kết

anh Vinh cho em hỏi là trường hợp máy phải cắm cả xạc và pin vào bật mới được mặc dù các Fet xạc vẫn ok thì nguyên nhân do đâu? mong anh giải thích hộ. em có cái máy CQ40 chay chíp intel VGA chạy chíp NVDIA bị tình trạng trên.

Chia sẻ bài viết này

Liên kết

Hi,

Congratulations for the article on the circuit charge

I am laptop technician in Brazil, and would like to learn a little about this circuit that I consider one of the most difficult.

Could you help me?

Chia sẻ bài viết này

Liên kết

Anh Vinh ơi. con main DV4 intel của em bị chập mạch sạc. cứ lắp pin vào là dòng chập trên 4A. tháo pin ra máy chạy bình thường. lúc đầu đo trên main chập nhiều khu vực sau đó dò và thay 2 con diode kép ở gần nguồn đo thấy hết chập các khu vực trên main nhưng lắp pin vào dòng vẫn chập. tháo pin máy lại chạy bt. em đã đo 2 con Fet kích nguồn và fet sạc vẫn tốt. e đã thay thử cả IC sạc nhưng vẫn không hết chập. Anh đã gặp pan này chưa chỉ em với.

Chia sẻ bài viết này

Liên kết

anh Vinh ơi cho em hỏi

con lap của em là acer 4937 nay nó bị tình trạng sài pin chừng 1 tí là sập nguồn, dùng adapter thì bt kg sao, máy kg nóng đã thay pin mới cũng vậy

vậy có phải lỗi do con Fet công tắc mở nguồn BAT: Q3 kg? nếu là nó thì thay vào con gì?

Chia sẻ bài viết này

Liên kết

Thử thiết lập lại mục quản lý pin trong control panel\ power options và cài đặt đầy đủ software quản lý nguồn điện trong bộ driver của máy trước khi nghĩ tới phần cứng

Chia sẻ bài viết này

Liên kết

thank mọi người

em đã thay thế, ổ cứng, ram rùi vẫn thế

em đã mua cục pin mới Chính hảng luôn cũng vậy, chạy bên dos cũng bị, có khi pin full luôn nhân nhấn nút nguồn máy lên rùi tắt, găm nguồn ngoài dùng bt. đo nhiệt độ CPU thì chỉ 25 độ

cục này là thứ 3 oi :(

đặc biệt khi chạy gì càng nặng mau sặp nguồn dữ nữa

dùng win xp thì dùng 15' mà cũng cà dực lắm có khi mới boot vào chử xp là cái cụp

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
thank mọi người

em đã thay thế, ổ cứng, ram rùi vẫn thế

em đã mua cục pin mới Chính hảng luôn cũng vậy, chạy bên dos cũng bị, có khi pin full luôn nhân nhấn nút nguồn máy lên rùi tắt, găm nguồn ngoài dùng bt. đo nhiệt độ CPU thì chỉ 25 độ

cục này là thứ 3 oi :(

đặc biệt khi chạy gì càng nặng mau sặp nguồn dữ nữa

dùng win xp thì dùng 15' mà cũng cà dực lắm có khi mới boot vào chử xp là cái cụp

Thay fet đầu vào nguồn pin đi bạn , khả năng fe này lỗi mất điều khiển , nếu làm theo schema 4736z thì thay thử PQ12 . vẫn kg xong thì nó liên quan đến mạch điều khiển và nhận dạng trong đó có I/O.

Chúc bạn may mắn!

Chia sẻ bài viết này

Liên kết

máy em bị hở fet wá! vì nếu máy nóng thì dùng pin bt chả bị gì! mới vào nghề nên kg dám khò lại vì sợ bay mấy con hàng sớm banh luôn cái máy hi..hi..

Chia sẻ bài viết này

Liên kết

Mình có cái Acer Aspire One D270-26DW bị bệnh như sau:

Khi lắp pin và không cắm adapter, bật nguồn không lên. (Pin máy đã test, vẫn chạy tốt.)

Khi có adapter và pin, bật nguồn cũng không lên luôn, chỉ sáng mỗi cái đèn sạc pin.

Khi tháo pin ra và cắm adapter thì máy tự động lên, không cần bật công tắt.

Xin các cao thủ chỉ giáo. Thanks.

Chia sẻ bài viết này

Liên kết

Anh Vinh ơi?Anh cho em hỏi chút.Em có cái ổ đĩa cứng của máy Laptop,em muốn dùng ổ cứng đó lắp vào máy PC nhưng không có cáp chuyển đổi chân HDD Laptop sang máy PC.Ở chỗ anh có bán cái này không anh?

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Anh Vinh ơi?Anh cho em hỏi chút.Em có cái ổ đĩa cứng của máy Laptop,em muốn dùng ổ cứng đó lắp vào máy PC nhưng không có cáp chuyển đổi chân HDD Laptop sang máy PC.Ở chỗ anh có bán cái này không anh?

Chợ Nhật Tảo bán đầy nhé.

Chia sẻ bài viết này

Liên kết

Xem bài viết ở đây:

http://kythuatphancung.com/2011/12/31/laptop-mach-mo...uan-ly-sac-pin/

Thảo luận liên quan thì gửi vào topic này.

Anh có mạch pin của con Lenovo Y450 không cho em xin với?

Cho em hỏi là khi pin chưa cắm vào máy thì với dòng này pin có tự động cấp nguồn kô anh, hay phải cắm vào thì mới có nguồn?

Cảm ơn anh nhiều!!!

Chia sẻ bài viết này

Liên kết

Nếu ai cũng không hiểu thì tại mình "viết khó hiểu" còn ngược lại có thể khả năng "tự học" của bạn "không có" <-- bạn cần đi học trực tiếp thì hơn.

Cái này giống như chưa học xong phổ thông mà lấy sách Đại học ra đọc thì "hiểu chết liền".

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Nếu ai cũng không hiểu thì tại mình "viết khó hiểu" còn ngược lại có thể khả năng "tự học" của bạn "không có" <-- bạn cần đi học trực tiếp thì hơn.

Cái này giống như chưa học xong phổ thông mà lấy sách Đại học ra đọc thì "hiểu chết liền".

Có lẽ em viết hơi khó hiểu. Nôm na ý của em là cơ chế hoạt động của pin (không phải mạch cấp nguồn cho pin trên main). Theo như em tìm hiểu thì mạch của pin gồm có các thành phần chính là IC cấp nguồn ra, IC nạp nguồn vào, và IC Rom nhưng em không hiểu cơ chế của nó lắm nên không biết kiểm tra thế nào là pin tốt. Mong anh giúp đỡ!!!

Còn cái em xin là Schematics của pin Lenovo Y450 (L08S6D13) để em biết mà còn dò mạch. Em mới vọc qua phần này nên ngu ngơ lắm.

Chia sẻ bài viết này

Liên kết

Tạo tài khoản hoặc đăng nhập để trả lời

You need to be a member in order to leave a comment

Tạo tài khoản

Hãy đăng ký làm thành viên nào, rất dễ dàng thôi !

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Already have an account? Sign in here.

Sign In Now