Sign in to follow this  
vietlv

Hỏng ổ cứng di động

Recommended Posts

Nhờ các đại ca cứu em với :( . Trả là cty em giao cho em quản lý 1 ổ cứng cắm ngoài HITACHI XL 1TB. Mà em o phải dân trong ngành nên mù tịt. Em xin kể tình cảnh của em như sau : Em làm rơi em nó ở độ cao có 20cm xuống đất, cảm tưởng nhẹ như lông hồng mà em chạy hết máy này đến máy khác ở cty mà nó o nhận cho, đã cắm thửi hết các cổng. Đèn của ổ cứng vẫn sáng nhưng ổ thì im re không 1 tiếng động. mới đầu cắm vào ổ cứng nó có kêu tạch tạch khoảng 5 tiếng xong im luôn. Kính mong các đại ca bắt bệnh giúp em. không có em bị đuổi việc là em toi.

mở mạch ra, bị chết nguồn rồi do ket kim- kẹt motor quay đĩa khi bị rợi tự do theo thuyết của Newton. :lol: :lol:

mở đĩa ra sửa cho kim hết kẹt đi, kết hợp sửa nguồn bỏad hdd là dc

quan trọng là kim đã mổ vào đĩa trầy xướt đĩa rồi, có cứu lại cơ may đĩa xài dc không cao!

chúc may mắn!

Nhờ các đại ca cứu em với :( . Trả là cty em giao cho em quản lý 1 ổ cứng cắm ngoài HITACHI XL 1TB. Mà em o phải dân trong ngành nên mù tịt. Em xin kể tình cảnh của em như sau : Em làm rơi em nó ở độ cao có 20cm xuống đất, cảm tưởng nhẹ như lông hồng mà em chạy hết máy này đến máy khác ở cty mà nó o nhận cho, đã cắm thửi hết các cổng. Đèn của ổ cứng vẫn sáng nhưng ổ thì im re không 1 tiếng động. mới đầu cắm vào ổ cứng nó có kêu tạch tạch khoảng 5 tiếng xong im luôn. Kính mong các đại ca bắt bệnh giúp em. không có em bị đuổi việc là em toi.

Bạn thử như sau:

1, Cấp nguồn, ghé tai sát vào (lưng) ổ đĩa nghe xem có tiếng rít của motor không.

2, Nếu có tiếng rít chứng tỏ mâm đĩa đã quay. Hãy nghe xem có tiếng tạch - tạch - tạch ... không. Tiếng này rất nhanh, nhẹ, đó là tiếng di chuyển của đầu từ dao động giữa vành trong/ngoài mâm đĩa để kiểm tra thông tin hệ thống.

Nếu 1,2 ko có. Bạn thử như sau:

1. Lấy cán (cao su) của tuốc nơ vít gõ vài cái vào sườn (chứ ko phải lưng) ổ đĩa.

2. Cắm điện chạy thử.

Nếu ok thì chứng tỏ cú rơi của bạn đã làm kẹt đầu từ.

Nếu ko ok thì bạn mang tới thợ chuyên nghiệp nhé. Đừng mất công tháo ổ ra làm gì, sẽ làm hỏng thêm đó, vì các chi tiết bên trong ổ là cực kỳ nhỏ, chính xác, khi tháo bạn có thể sẽ làm sai lệch, bệnh nặng thêm.