Sign in to follow this  
ncb173

chế lại bộ nguồn ATX

Recommended Posts

Tiếp theo bài #31

...

Bắt đầu mô phỏng nguồn xung đơn giản này đã, nhưng đang bí chỗ đặt các thông số cho biến áp để mô phỏng trên Proteus như thế nào ấy nhỉ. bác nào biết xin hướng dẫn giúp hoặc giới thiệu tài liệu tham khảo dùm với.

-------------------------------

Nên save as dạng file .jpg màu sắc sẽ tốt hơn là .gif - lqv77

Đã save lại và up lên SANCHOITUOITRE nhưng không Copy được đường dẫn bên đó (nhờ anh Update lại 2 file này)

xin lỗi nhé tại dạo trước bị hỏng mạng!mãi mới sửa được rồi quên luôn cái topic mình lập.hnay chợt nhớ ra!tui chỉ làm mò thôi, hỏng thì làm lại vì không tính toán được vì không biết đc các thông số của biến áp xung!vì thế nên tui nghĩ chuyện mô phỏng rồi làm là phi thực tế.mấy con D thì đơn giản vì nó có khả năng chịu dòng rất cao, chỉ cần thay thế mấy con D ở bên chỉnh lưu cho điện áp âm thôi!R thì phức tạp hơn phải kiếm mấy con trở to to chút rồi nối song song lại cho tăng công suất.theo tui thấy việc quấn BAX là phức tạp nhất tuy chỉ có mấy vòng dây nhưng lại khó quấn cho đạt, khi quấn tui chỉ đếm số vòng dây phía thứ cấp rồi tìm dây tiết diện tương đương rồi quấn theo tỉ lệ U2/u1=n2/n1 với u1 là điện áp phía thứ cấp ban đầu, n1 là số vòng dây ban đầu,u2 là điện áp sau cải tạo.sau đó lắp vào mạch để thử. phải chú ý là phải gở bỏ con diode trong mạch bảo vệ nối vào chân 4 của con TL494, và các diode cũ của bộ nguồn nhất là phải tìm cho ra cái con D nối từ phần 12v cũ vào TL494 không là tèo ngay(tui thường chế điện áp mới vào đường 12V này)chú ý nữa là không đc bỏ cái cuộn cảm mà nó quấn tất cả các đương điện áp ra,nếu không có cuộn ấy thì cắm vào cũng làm bộ nguồn tèo ngay tức khắc, và phải lắp điện trỏ vào làm tải giả cho bộ nguồn( cái này tui cung không biết tính giá trị điện trở bằng bao nhiêu(ai biết chỉ giúp, tui thì làm theo cách mò mẫn thui!)

Xin chào ncb173 đã trở lại Topic, thank !

Mình nghĩ cái điện trở "tải giả" đó mình cũng suy theo tỉ lê thôi: U mới / U cũ = R mới / R cũ

Mà làm như bạn là tăng điện áp, tức là độ lại bộ nguồn để chạy Amly đó chứ hả (không phải là tăng CS cho nguồn yếu)

Xin chào ncb173 đã trở lại Topic, thank !

Mình nghĩ cái điện trở "tải giả" đó mình cũng suy theo tỉ lê thôi: U mới / U cũ = R mới / R cũ

Mà làm như bạn là tăng điện áp, tức là độ lại bộ nguồn để chạy Amly đó chứ hả (không phải là tăng CS cho nguồn yếu)

uh!mình độ lại để chạy amply mà!mình không đo dòng khi cấp cho mạch công suất nhưng minh đo áp thì khi dể volume max thì điện áp đầu ra vẫn rất ổn định không bị tụt tẹo nào. điện áp mình đang để là +-32V.

Đầu tiên là gỡ con diode D nối vào chân số 4 của IC TL494(con này là con nối từ mạch bảo vệ về, nếu không gỡ con này bộ nguồn sẽ không hoạt động khi mình độ lại). sau đó là đến phần tháo các con D chỉnh lưu phía thứ cấp nhớ chú ý trên mạch có thể có mấy con D 4148 nối từ 12V để nuôi IC 494 phải gỡ ra nếu không điện áp cao đưa về Ic có thể khiến nó die thêm 1 chú ý nữa là Ic này có thể bị hỏng khối phát xung khi mà các chức năng khác của nó vẫn hoạt động bình thường nếu nghi ngờ thì tháo ra thay thử.tháo hết các tụ lọc trên các đường áp ra và BAX sau đó bạn tiến hành tháo BAX để quấn lại, nó có gắn keo nên bạn phải đốt nó trên ngọn lửa nhỏ để keo chảy ra thì mới tháo được, khi gỡ dây quấn bạn phải chú ý cách nó quấn để sau quấn lại. nếu bạn định lấy ra nhiều cấp điện áp(điện áp cao để nuôi mạch CS còn U thấp để nuôi mạch lọc chẳng hạn) bạn nên quấn làm 2 cuộn riêng biệt dùng các cỡ dây khác nhau)khi quấn nếu bạn dịnh quấn 20 vòng/2 lớp nhưng lại bị dính 1 vòng nên lớp thứ 3 thì bạn hãy bỏ vòng đó đi vì điện áp ra có thể điều chỉnh đc bằng điện trở pảhn hồi nên cũng kô cần quấn chính xác lắm.sau khi quấn xong lắp vào mạch chạy thử mà các con tran công suất cứ bị nổ liên tục thì khả năng do bạn quấn sai BAX phải tháo ra quấn lại.cái cuộn cảm mà trên sơ đồ nó gọi là secondary part cũng rất quan trọng bạn không được tháo ra khi tiến hành thử nghiệm(tại sao thì bạn cứ tháo ra khác biết)và bạn cũng phải quấn lại cuộn này, phải tăng số vòng dây lên(vì dòng điện nhỏ đi)nên quấn cả 2 cuộn cùng cấp điện áp cùng lúc cho nó đối xứng.khi thử ban đầu bạn chỉ nên chỉnh lưu nử dương để thử thôi và nên dùng tụ lọc chịu được điện áp cao vì có thể điện áp ra sẽ rất lớn,lúc thử điện trở làm tải giả xũng không thể thiếu. sau các bước trên bạn có thể tiến hành thử nghiệm, bạn nên kẹp sẵn đồng hồ đo vào đầu ra 1 tay cắm điện và sẵn sàng rút ra khi có tiếng kêu bất thường từ bộ nguồn. khi cắm bạn chú ý quan sát điện áp trên đồng hồ vì đó sẽ là chỉ phương cho các phần sửa chữa tiếp theo.việc tính điện trở phàn hồi cũng không cần chính xác, lấy tương đối là đc, nếu không đúng thì có thể thay cũng không đến nỗi làm hỏng ngay bộ nguồn.sau khi điều chỉnh đúng điện áp ra bạn làm nốt với nửa âm của bộ nguồn.theo mình thì chỉ cần lấy phản hồi từ 1 điểm là đc.đấy là những kinh nghiệm của mình nếu bạn nào làm theo mà nó tèo thì thông cảm nhé!mình chưa biết viết gì tiếp cả, có gì sẽ thảo luận sau nhé.mình cũng đang cần giúp đỡ về nhiều điều chưa biết.

Up file bên SANCHOITUOITRE nhưng không Copy được đường dẫn bên đó

Nhờ anh Vinh Update giúp 2 cái file ảnh ở bài #33 (đã save lại dạng JPEG)

@ncb173: Thank nhiều.

Mà bạn dùng nguồn này cho cái Amply loại nào đấy, bao nhiêu wat

Nếu được, đo thử luôn dòng khi max volume xem bao nhiêu ampe?

Ý tưởng của bác chủ không khả quan rồi

Bác có thể độ lại bộ nguồn để cho ra các điện áp phù hợp với thiết bị cần cấp nguồn với điều kiện:

- Điện áp thay đổi so với điện áp cũ không quá nhiều. bạn tăng lên đến 24V thì còn được chứ tăng lên 40V thì hơi căng đó.

- Dòng điện không được thay đổi đột ngột

Bạn không thể chế lại để dùng cho amply công xuất lớn vì các lý do sau đây:

- Dòng tiêu thụ của Amply thay đổi khá lớn (lúc nhỏ lúc lớn)

- Bộ nguồn máy tính không thể cho ra dòng lớn như dòng của biến áp cũ trên Amply được

* Còn vấn đề tăng công suất thì hơi phức tạp đó:

- Phụ thuộc vào linh kiện mạch sơ cấp: (từ cầu diot nắn đến cặp công suất, cuộn sơ cấp biến áp xung)

- Phụ thuộc vào linh kiện mạch thứ cấp: (cuộn thứ cấp, diot nắn xung)

* bộ nguồn của TQ trên vỏ ghi 600W là ghi tầm bậy chứ thực tế không được đến cỡ đó đâu

Click vô cái hình, nó sẽ tự open sang cửa sổ mới, copy link từ cửa sổ này.

amply cũng tự chế nốt nên cung không biết khoảng bao nhiêu W,nhưng nghe cũng đủ nhức hết đầu,chắc là chỉ trên dưới 100W thôi(cả 2 kênh)(mở ngoặc thêm là cũng không biết cách tính CS amply vì nó chỉ có mỗi cái công thức tính Ucc^2/8Rl^2.n hay đại loại gì đó. hiện giờ đồng hồ đo bị hỏng không đo dòng được chỉ đo đc áp thôi.( cái đồng hồ số trong 1 lần vặn nhầm nấc đo điện trở đem đo áp tới 160vac làm cụt cả đầu đo nhưng không hỏng hẳn thế mới hay chứ,hihi. tui còn cái đồng hồ kim nữa cho thằng bạn mượn đo áp vợt muỗi đi luôn, tức không làm gì đc). ampy lắp dùng sò CS chứ không phải dùng IC. việc chế lại cái nguồn cho ra bao nhiêu V phụ thuộc vào mình quấn lại cái BAX mà.lúc đầu để điện áp ra là 45V nhưng khi không nối mạch công suất vào thì thấy mấy cái trở trong bộ nguồn bốc khói nên mà lại không kêim đc cái khác nên đành giảm xuống 32v(chỉ cần thay điện trở phản hồi thôi không phỉ thay đổi gì trong mạch nữa cả.theo tui nghĩ thì nó hoàn toàn đủ CS cho cái amply gia đình, chứ còn amply hội trường thì hơi khó.nhưng bạn có thể tăng công suất cho nó bằng việc thay đổi từ push-pull sang full-bridge(không nhớ chính xác viết ntnao) sơ đồ này trên diendandientu.com có đấy).việc chế lại chỉ là vì mình thích thôi chứ cũng không chắc là đã hơn nguồn thông thường, nhưng nghe nói là cái này dùng nghe tiếng bass rất chắc vì nguồn không bị sụt áp khi tải tăng(vì toàn bộ từ amply đến loa đều là tự lắp nên cũng không dám nói nó có hay không chỉ dám bảo là nghe đc thôi!