hvcnd2012

nguon ram rat thap

Recommended Posts

Nho anh em giup do dum: Minh co 1 Main aus P5KPl-AM nguon ram chi co 0,5v ,buss ram 0,25v.Cac nguon khac Vcore , nguon chip thi binh thuong. Minh da thay AWp7120,va FP6137,thay ca 2fet tren va duoi cua nguon ram.Ket qua van the.Nho anh em tu van.Cam on nhieu

Nho anh em giup do dum: Minh co 1 Main aus P5KPl-AM nguon ram chi co 0,5v ,buss ram 0,25v.Cac nguon khac Vcore , nguon chip thi binh thuong. Minh da thay AWp7120,va FP6137,thay ca 2fet tren va duoi cua nguon ram.Ket qua van the.Nho anh em tu van.Cam on nhieu

Quan trọng là nguồn chíp Bắc chú mày đo coi có đủ 1.2v ko nhé, nếu ko đủ coi chừng con FET cấp cho Bắc bị chập nên hút nguồn bên Ram. Còn nếu ok thì chú mày phải dò lại mạch của con APW7120 xem coi có gì sai sót ko. Ví dụ đo chân 2 và chân 4 của con APW7120 lần lượt điều khiển 2 cực G của FET cao (upper) và FET thấp (lower) coi có nguồn chưa. Nếu có chứng tỏ cặp FET đang làm việc, còn ko thì kiểm tra tiếp nguồn cấp ở chân 5 coi có 5v hoặc 12v ko (thường thì mạch này xài 5v). Còn nếu ko được nữa thì rất có thể chạm tục lọc hoặc dẫn tín hiệu trên đường hồi tiếp về chân 6, nhổ ra thử nếu ko hết thì dùng bài cuối là tăng điện trở tại chân 6 nối xuống mass. Điện trở này có tác dụng như cầu phân áp đưa điện áp hồi tiếp từ cuộn dây đồng (1.8v cấp cho Ram) về chân 6 FB. Khi điện trở này cao thì sụt áp trên chân 6 giảm, tín hiệu báo về IC APW7120 tăng ---> IC tăng tín hiệu điều khiển độ rộng xung để FET làm việc mạnh hơn ---> tăng nguồn Ram lên nữa.

Thế này thì còn hơn cắp sách đến lớp học rồi còn j .

Vấn đề nguồn RAM thấp tưởng đơn giản nhưng thực ra còn khó hơn pan mất nguồn bởi nó liên quan nhiều dến các mạch cấp nguồn khác , các mạch khác lỗi thì nguồn RAM cũng ko lên đủ

Cảm ơn anh em đã bớt chút thời gian giúp đỡ. Sau khi mình thay IC RT8105( Mình cũng không biết IC này có chức năng gi) .Kết quả sau khi thay mình đo lại như sau, vcore 1,14, chip nam 1,28 .chip bắc 1,22 . Ram 1,84 , buss ram 0,91.Mình nghĩ main đã chạy ,nhưng khi nắp ram,chíp vào thì loa đều kêu bip - bip -bip ,cứ thế.Cạc test main khi chưa cắm ram thì báo D3.Khi cắm ram thì báo E0 ,Loa vẫn kêu . mình nghĩ là do bios ,nhưng nếu do bios thì khi cắm ram phải không kêu,Mình đã kiểm tra main ( chỉ nhìn bằng mắt thường )không có hiện tượng đứt mạch . Đến đầy mình không biết phải như thế nào mong anh em nhiệt tình giúp đỡ

Cảm ơn anh em đã bớt chút thời gian giúp đỡ. Sau khi mình thay IC RT8105( Mình cũng không biết IC này có chức năng gi) .Kết quả sau khi thay mình đo lại như sau, vcore 1,14, chip nam 1,28 .chip bắc 1,22 . Ram 1,84 , buss ram 0,91.Mình nghĩ main đã chạy ,nhưng khi nắp ram,chíp vào thì loa đều kêu bip - bip -bip ,cứ thế.Cạc test main khi chưa cắm ram thì báo D3.Khi cắm ram thì báo E0 ,Loa vẫn kêu . mình nghĩ là do bios ,nhưng nếu do bios thì khi cắm ram phải không kêu,Mình đã kiểm tra main ( chỉ nhìn bằng mắt thường )không có hiện tượng đứt mạch . Đến đầy mình không biết phải như thế nào mong anh em nhiệt tình giúp đỡ

Chip Nam 1.28v ko đủ rồi. Nó phải 1.5v mới chuẩn!