Tran Ngoc

05 Main MS-7525

Recommended Posts

Chào toàn thể anh em diễn đàn!

Trước kia tôi dùng nick khác, nhưng nay hòm thư Yahoo không cho lấy thư về điện thoại nên lập nick mới này. Nay có việc xin nhờ anh em cùng góp ý kiến.

Đợt này tôi được nhờ đi sửa một lô main ở tỉnh khác, trong đó có 5 main MS-7525 của máy đồng bộ HP, trong đó 1 main đã thấy có dấu hiệu nổ đường mạch chìm để lấy linh kiện. Số còn lại có các vấn đề sau:

- 2 main kích nguồn quạt quay là tắt ngay: tách nguồn 12V CPU ra vẫn bị như cũ, đã đo kiểm tra thấy chân tụ 2200uF bị chập, nhấc ra vẫn chập mà đường mạch chỗ đó không lần ra được phần tiếp theo. Kiểm tra tách chân một chú 50N024 gần đó thì thấy chập các chân nhưng đo mạch vẫn bị chập. Nản quá, tạm chuyển main khác.

- 1 main đã bị sửa thay thạch anh & đá lại chân chip clock, chip cầu, cắm điện vào card tést không báo gì, chip cầu nóng.

- 1 main khởi động lên báo lỗi A1 (23) rồi đứng im, quạt CPU quay đều, không lên màn hình, không biết là lỗi gì. thay RAM & CPU khác đều báo lỗi như cũ. Search trên google thì thấy có 1 anh em bị lỗi A1 (21) nhưng không có phản hồi lại, link tải bios đã chết. Sau đó tìm trên trang chủ HP thì có main này, tải về bios cần có winvista mới update được; nhưng vấn đề là người sửa bảo trên màn Bios là Phoenix, nhưng ko tìm được mã lỗi A1. Có 2 tiếng tút dài khi khởi động: 1 ngắn & 1 dài gấp đôi. Tôi nghi ngờ là do bios.

Xin nhờ anh em cho ý kiến về mấy vấn đề trên. Đi xa nên chưa mang theo được máy khò, trong chiều nay sẽ có người chuyển lên. tôi dùng card PT090C mới mua chưa lâu, dùng vẫn rất tốt.

Xin cảm ơn anh em.

Sau khi post bài, gia đình gọi về quê nên tạm gác mấy cái main lại, ngày mai sẽ tiếp tục chiến đấu với nó.

Em cảm ơn anh, ngày mai em sẽ kiểm tra lại thật kỹ và theo hướng anh đã gợi ý ở trên. Có gì nhờ anh tư vấn thêm anh nhé!

Nhân tiện em cảm ơn anh vì mấy cái sơ đồ nữa, em kiếm không ra mà.

Chúc anh tuần mới làm việc vui vẻ!

Tình hình là đã băm mấy cái main này rất kỹ mà chưa phát hiện ra lỗi ở đâu. Cái thứ 4 vẫn bị lỗi A1(23). Rút mấy con tụ 1000uF/6.3V ở gần khe VGA ra đo rồi cắm main không có tụ vào thì khởi động qua được mấy bước A1 và dừng lại ở 14 rồi khá nhiều code khác. Sau đó lại quay về A1. Lắp tụ mới vẫn bị lỗi A1 này. Không biết bác nào có cao kiến gì không?

Chân thành cảm ơn các bác!

Tình hình là đã băm mấy cái main này rất kỹ mà chưa phát hiện ra lỗi ở đâu. Cái thứ 4 vẫn bị lỗi A1(23). Rút mấy con tụ 1000uF/6.3V ở gần khe VGA ra đo rồi cắm main không có tụ vào thì khởi động qua được mấy bước A1 và dừng lại ở 14 rồi khá nhiều code khác. Sau đó lại quay về A1. Lắp tụ mới vẫn bị lỗi A1 này. Không biết bác nào có cao kiến gì không?

Chân thành cảm ơn các bác!

2 main đầu bạn đo thử tụ trên lưng chip bắc.

Main thứ 4 nạp lại BiOS trước.

Gửi bạn vài cái Schematics:

thank anh nhiều!

2 main đầu bạn đo thử tụ trên lưng chip bắc.Main thứ 4 nạp lại BiOS trước.Gửi bạn vài cái Schematics:
. Anh vinh có thể up lại cho em xin sơ đồ được không ạ. Em tìm mãi mà không có

Hai main đầu tháo Tụ, Mosfet ra đo xem còn chập không? nếu còn chập tháo tiếp IC dao động, cách ly khi nào hết chập thì dừng.

Với mạch Vcore không loại trừ LAN và SUOND, cuối cùng thì Bắc.

Main thứ 3: bạn nói rõ xem đã có Reset chưa ? nếu có reset thì kiểm tra áp CPU xem có đủ 1.2v không?

Cái thứ 4: Tôi đã gạp pan này, nhưng rất tiếc hôm đó tôi bận không làm .

Nhưng main này chính xác là bị chập khe PCI về chíp bắc, giống như bạn thay tụ đó, bạn hãy kiểm tra các chân PCI về chíp bắc chắc là sẽ có chạm chập, thay vào sẽ hết.