Recommended Posts

Theo mình biết thì tụ hóa có các dạng hư hỏng như sau:

1. tụ bị phù (còn gọi là bị phồng)

2. tụ bị xì nước (chảy nước)

3. tụ bị nổ

4. Nhưng còn 1 bệnh nữa là bị khô tụ nhưng chả có dấu hiệu bề ngoài như 3 bệnh trên thì các bác có cách nào nhận biết không ạ? :D.

Có cách nào nhận biết bằng mắt thường không hay phải dùng dụng cụ đo? (nếu phải dùng dụng cụ đó thì phải dùng dụng cụ gì? Cách đo như thế nào ạ?) :D

Tụ điện bị khô thì ảnh hưởng như thế nào đến bộ nguồn máy tính nhỉ? :D

Có cách nhận biết tụ bị khô chứ. Dùng máy đo tụ có chức năng đo ESR.

Tụ điện trong thực tế không như lý thuyết là chỉ thuần điện dung mà trong nó còn có thành phần rất nhỏ là điện cảm (ESL) và điện trở (ESR) dù là rất nhỏ nhưng nó ảnh hưởng đến chất lượng của tụ. ESL ít được nhắc tới mà sự quan tâm là ESR, nên chúng ta thường thấy tụ "low ESR" là nội trở tụ thấp, thường được khuyên dùng trong những ứng dụng cao cấp hoặc đòi hỏi sự chính xác (tháo nguồn ATX ra cũng thấy nhiều tụ ghi là "low ESR" đó).

Tụ càng có ESR thấp thì khả năng nạp xả điện càng nhanh, đáp ứng được những yêu cầu tức thời về cung cấp điện năng cho mạch. Khi tụ bị khô chất điện môi thì ESR này sẽ tăng cao và điện dung của tụ bị giảm đi, đương nhiên lúc đó sự bù đắp năng lượng sẽ bị kém đi rất nhiều làm cho mạch hoạt động không ổn định hoặc thậm chí làm cho thiết bị không chạy được, như nguồn atx bị khô tụ thường làm mainboard không chạy được. Nếu không có thiết bị đo ESR thì thợ sửa sẽ thay thử tụ mới.

Tụ điện dung càng lớn thì ESR càng nhỏ, thông số ESR này không đo được bằng VOM hay DMM thông thường vì nó chỉ từ vài mili ohm đến vài ohm là lớn nhất thôi.

Các bạn có thể tìm google ra những sơ đồ mạch đo ESR đơn giản nhất để làm test tụ cũng rất tiện lợi. Mình cũng diy 1 cái đo ESR rất rõ ràng, test tụ phê lắm :lol:.

Tụ điện dung càng lớn thì ESR càng nhỏ, thông số ESR này không đo được bằng VOM hay DMM thông thường vì nó chỉ từ vài mili ohm đến vài ohm là lớn nhất thôi.

chỗ này em chưa hiểu lắm bác.

Tụ điện là 2 bản cực cách điện bởi lớp điện môi, nếu vậy thì dùng VOM đo sẽ ra điện trở vô cùng chứ bác? :(

Tôi thường xác định tụ khô = thời gian xả , đo = VOM

vậy làm sao biết thời gian xả của tụ mới (tụ tốt mới mua) là bao lâu để mình so tụ cũ (tụ đang test xem có bị khô tụ không) để mà so sánh hả bác?

chỗ này em chưa hiểu lắm bác.

Tụ điện là 2 bản cực cách điện bởi lớp điện môi, nếu vậy thì dùng VOM đo sẽ ra điện trở vô cùng chứ bác? :(

Em nói là không đo được mà bác :rolleyes:

Xem link này coi họ giới thiệu máy đo ESR nè: http://www.electronicrepairguide.com/blue-esr-meter.html

Nếu có cái máy này đo tụ có phải là tiện lợi không nào, hì hì. Bác lqv77 mua về bán cho anh em đi (nhớ chia hoa hồng giới thiệu nhé) :lol:

Cái em chế còn trâu hơn cái máy này nữa, đo ESR còn đo luôn điện dung tụ nữa (mức đo từ 1pF tới 100000uF). Chiều tối về nhà em chụp tấm hình khoe hàng cho vui.

Theo mình biết thì tụ hóa có các dạng hư hỏng như sau:

1. tụ bị phù (còn gọi là bị phồng)

2. tụ bị xì nước (chảy nước)

3. tụ bị nổ

4. Nhưng còn 1 bệnh nữa là bị khô tụ nhưng chả có dấu hiệu bề ngoài như 3 bệnh trên thì các bác có cách nào nhận biết không ạ? :D .

Có cách nào nhận biết bằng mắt thường không hay phải dùng dụng cụ đo? (nếu phải dùng dụng cụ đó thì phải dùng dụng cụ gì? Cách đo như thế nào ạ?) :D

Tụ điện bị khô thì ảnh hưởng như thế nào đến bộ nguồn máy tính nhỉ? :D

Xin phép trình bày tý chút:

[/size] Có 2 loại tụ điện cơ bản:

- Tụ điện phân cực (+/-): Khi lắpvào mạch phải đúng chiều, nếu ko sẽ xì, nổ.

- Tụ điện không phân cực: Khi lắpvào mạch ko cần quan tâm đến chiều.

Về cấu tạo: Được phân loại theođiện môi (chất cách điện trong tụ), bao gồm:

Các loại điện môi dùng cho tụkhông phân cực.

Giấy/ Sứ/ Gốm/ Mica/ Dầu/ Thạchanh/ Không khí (tụ xoay - dùng trong mạch dò sóng của Radio đời cũ).

Điện môi dùng cho tụ phân cực:

Dung dịch Axit (thường dùng axit boric)

Các thông số cơ bản:

*. Điện dung: cho biết khả năngchứa điện tích của tụ điện.

Ký hiệu chữ C (capacity), đơn vịchuẩn F (faraday) = 1.000.000µF.

Các đơn vị khác: µF = 1.000 nF = 1.000 pF.

*. Điện áp chịu đựng: cho biết điệnáp lớn nhất đặt lên 2 cực của tụ mà ko làm tụ bị hư hỏng, bị thay đổi các thôngsố.

*. Nhiệt độ chịu đựng: cho biếtnhiệt độ lớn nhất (của môi trường làm việc) mà ko làm tụ bị hư hỏng, bị thay đổicác thông số.

*. Độ rò: được tính bằng giá trịđiện trở giữa 2 bản cực trong điều kiện đo tiêu chuẩn (thường là đo bằng điệnáp 250V/AC). Thông số này chỉ có ở các tụ chất lượng cao.

Các dạng hư hỏng:

*. Đứt: do chân nối với bản cực bịđứt (hở mạch). Tụ lúc này ko còn tác dụng tích lũy (nạp) hoặc giải phóng (xả)năng lượng (điện). Nếu sử dụng đồng hồ vạn năng đo ở thang OMH sẽ thấy giá trịđiện trở ® ¥.

Tụ đứt, nếu công tác ở mạch dẫntín hiệu sẽ làm mất tín hiệu ra tầng (mạch) sau nó. Nếu công tác ở mạch lọc sẽko triệt tiêu được gợn xoay chiều, xung nhiễu ... gây ù, rít, sôi (trong mạchanalog), hoạt động sai chế độ/treo (trong mạch digital), suy giảm điện ápra/dao động biên độ (trong mạch lọc nguồn)

*. Chập: do lớp điện môi mất tácdụng cách điện, hai cực của tụ chập vào nhau. Tụ lúc này giống như 1 dây dẫn. Nếusử dụng đồng hồ vạn năng đo ở thang OMH sẽ thấy giá trị điện trở = 0.

Tụ chập, nếu dùng trong mạch dẫntín hiệu sẽ làm sai lệch áp một chiều của mạch ra cũng như mạch vào làm mạch hoạtđộng sai, chết linh kiện quanh nó. Nếu dùng trong mạch lọc nguồn có thể làm nổcầu chì bảo vệ, đánh thủng diode nắn.

*. Rò: do lớp điện môi bị suy giảmkhả năng cách điện. Nếu sử dụng đồng hồ vạn năng đo ở thang OMH sẽ thấy giá trị kim đồng hồ vọt lên rồi lùi dần và dừng ở1 giá trị điện trở nào đó (tùy theo loại điện môi, dung lượng tụ), ko về giá trị0.

*. Suy giảm dung lượng: xảy ra vớitụ hóa, khi dung dịch axit bị rò rỉ khỏi vỏ tụ, bị bay hơi qua khe chân (biểuhiện: tụ ướt, rách khe ở lưng, chân đen/gỉ ...). Loại bệnh này là khó phát hiệnnhất. Có thể sử dụng tụ tương đương để đo so sánh hoặc sử dụng đồng hồ chuyên dụngcó mạch đo dung lượng bằng cầu Uytxton để kiểm tra.

AE cho hỏi khi đo căn cứ vào đâu để biết số esr đo được bằng bao nhiêu là tốt, là chấp nhận đc, là xấu
số đo esr của tụ Pi Na F khác gì nhau và khác theo cái công thức cụ thể nào k ạ

AE cho hỏi khi đo căn cứ vào đâu để biết số esr đo được bằng bao nhiêu là tốt, là chấp nhận đc, là xấu

số đo esr của tụ Pi Na F khác gì nhau và khác theo cái công thức cụ thể nào k ạ

A Vinh và mọi người đâu rồi