Recommended Posts

Xin các bác cho hỏi có cách nào làm cho quạt treo tường để ngũ chạy chậm lại không, mới mua 1 cái quạt để ngũ như gió mạnh quá mình muốn quạt chạy chậm lại. Bác nào biết xin chỉ giùm mình cám ơn nhiều!!! :blink:

nếu vậy phải dùng biến áp hạ điện áp xuống 110V hả anh Vinh, có cách nào đơn giảm hơn không anh. Nếy vậy hơn rườm rà quá và hơn bất tiện. Xin các bác nào cho ý kiến

Nếu chú có 2 cái quạt thì hãy mắc 2 cái nối tiếp nhau . Nếu mắc nối tiếp thì hiệu điện thế toàn phần sẽ bằng hiệu điện thế từng phần cộng lại . Ở đây 2 quạt cùng là 220v nên hiệu điện thế của mỗi quạt khi mắc nối tiếp sẽ là 110 V vậy cách này sẽ làm quạt quay chậm hơn mà cũng khá đơn giản . Còn không thì dùng biến áp loại cỡ 5A hạ 220v xuống còn 110 v loại này cũng nhỏ thôi có thể gắn bên trong quạt . Không biết cách đó có làm chú hài lòng không

Biến trở bạn nói chính là con Dimmer (tên gọi ở tiệm) , nhưng bạn Tiger2000 chú ý nhé nó có 2 loại :

-1. Mới bật công tắt dòng điện nhỏ nếu xoay sẽ từ từ tăng lên . Loại này thích hợp cho bóng đèn có tim đốt

-2. Mới bật công tắt dòng điện lớn nhất xoay từ từ sẽ giảm dần . Loại này thích hợp cho quạt (Vì nó cần dòng điện để khởi động )

Bạn chú ý nhé , nếu bắt nhằm loại dành cho đèn thì dễ cháy quạt lắm

Biến trở bạn nói chính là con Dimmer (tên gọi ở tiệm) , nhưng bạn Tiger2000 chú ý nhé nó có 2 loại :

-1. Mới bật công tắt dòng điện nhỏ nếu xoay sẽ từ từ tăng lên . Loại này thích hợp cho bóng đèn có tim đốt

-2. Mới bật công tắt dòng điện lớn nhất xoay từ từ sẽ giảm dần . Loại này thích hợp cho quạt (Vì nó cần dòng điện để khởi động )

Bạn chú ý nhé , nếu bắt nhằm loại dành cho đèn thì dễ cháy quạt lắm

mình đồng ý với bạn lê sơn,

Dùng biến áp giảm áp, dùng hộp số ngoài hoặc chiết áp ngoài,... đều cồng kềnh, có thể phải bố trí chỗ lắp đặt.

Tốt nhất, nên dùng một tụ điện quạt loại 2,5 đến 4μF/ 400V (giá chỉ vài nghìn đồng) lắp nối tiếp với quạt (có thể với một trong ba số cũ, bằng cách cắt đầu dây số rồi nối tụ vào, tùy theo yêu cầu độ mát của khổ chủ).

Làm như vậy sẽ tránh được tổn hao điện không cần thiết, đơn giản, gọn nhẹ mà quạt vẫn mát.

chào bạn, bạn có biết chúc về điện cơ ko dễ lắm, bạn tháo 1 trong 3 cuộn dây số nối tiếp với nhau cuộn chạy là chạy chậm rồi,,,,có nghĩa là tăng số dòng dạy chạy lên là chậm lại,,,,bạn phải lấy đồng hồ VOM xác định thật kỷ nhe,,chúc vui,,,