Sign in to follow this  
hoang01642131565

Bổ sung bài viết IC 5L0380

Recommended Posts

chuẩn không cần chỉnh là R chân 3=150k-220k(đã làm từ trước đến nay).

kinh ngiệm là ic này k tương thích 1 số loại bo-->im phăng phắc hoặc là bùm(phải dùng 0565--->ok).thường thì chiến em này vào trước.k đc thì dùng 0565 của bác vinh.àh.dùng 0565 bị tụt áp mà hết thuốc chữa thì cho em này vào nhé.80% thành công.hj

lưu ý là tuổi thọ em này khá kém.thích hợp để chém khách dài dài(không quá 3 tháng và gần nhất là 3 ngày)....hix(cẩn thận k làm nhìu lần quá khách nó đem dao theo nhe....)

bổ sung thêm là câu thêm 1 dây chân 3 opto xuống mass nữa nhé và thêm nữa ic này rất kén mấy em R nhí nhí gần tụ lọc.nếu bị nổ hay mất R này mà thay không đúng thì áp ra sẽ thay đổi rất lớn đấy(k tin thì thử xem 12--->24v@@).

chuẩn không cần chỉnh là R chân 3=150k-220k(đã làm từ trước đến nay).

kinh ngiệm là ic này k tương thích 1 số loại bo-->im phăng phắc hoặc là bùm(phải dùng 0565--->ok).thường thì chiến em này vào trước.k đc thì dùng 0565 của bác vinh.àh.dùng 0565 bị tụt áp mà hết thuốc chữa thì cho em này vào nhé.80% thành công.hj

lưu ý là tuổi thọ em này khá kém.thích hợp để chém khách dài dài(không quá 3 tháng và gần nhất là 3 ngày)....hix(cẩn thận k làm nhìu lần quá khách nó đem dao theo nhe....)

bổ sung thêm là câu thêm 1 dây chân 3 opto xuống mass nữa nhé và thêm nữa ic này rất kén mấy em R nhí nhí gần tụ lọc.nếu bị nổ hay mất R này mà thay không đúng thì áp ra sẽ thay đổi rất lớn đấy(k tin thì thử xem 12--->24v@@).

Bạn nói tuổi thọ con này kém sao nó lắp mạch đầu dvd có thấy chết nhiều đâu?Mình nghĩ là chúng ta cần thêm gì đó vào mạch để tăng cường tuổi thọ thì đúng hơn.Nếu được như thế thì con này sẽ mở rộng phạm vi độ nguồn của chúng ta.

con 0565r em cung mua 5 con về rùi mà chua thử lần nào, máy bữa này sủa mấy cái nguồn atx nảm quá, ngày xủa khoái vọc. giờ dụng nào tí là muốn cho vao góc. tai không dáng bao nhiêu.dung 0565 dộ cho nguồn cấp trước được không nhỉ, tính em thich vọc cái mới thui, hiii. làm được ok xíu là nẳn, con có money thì khác nha, hii nghe nói độ em này hay gặp tình trang biến áp rít.

ngày xưa cái thời còn mang lcd đi sủa tụi nó xung độ một ic chắc là nó. biến áp cũng hay kêu lắm.

cảm ơn vì tinh thần chia sẻ. bận linh tinh nen ít nen diễn đàn. cũng học ở đây nhiêu.

con 0565r em cung mua 5 con về rùi mà chua thử lần nào, máy bữa này sủa mấy cái nguồn atx nảm quá, ngày xủa khoái vọc. giờ dụng nào tí là muốn cho vao góc. tai không dáng bao nhiêu.dung 0565 dộ cho nguồn cấp trước được không nhỉ, tính em thich vọc cái mới thui, hiii. làm được ok xíu là nẳn, con có money thì khác nha, hii nghe nói độ em này hay gặp tình trang biến áp rít.

ngày xưa cái thời còn mang lcd đi sủa tụi nó xung độ một ic chắc là nó. biến áp cũng hay kêu lắm.

cảm ơn vì tinh thần chia sẻ. bận linh tinh nen ít nen diễn đàn. cũng học ở đây nhiêu.

Độ được chứ sao.

a e cho minh hoi ic 5l03365 co tuong duong voi 5l0380 k

Hi ! 2 con này tương đương nhau bạn à ! Theo mình thấy dùng 5L0380 để độ nguồn rất nhanh và bền ! chứ không nhanh chết đâu !

Đây là thông số của nó bạn có thể xem datasheet của nó trong file mình gửi kèm

KA5L0365R___Fairchild_Power_Switch_FPS_.pdf

Tại Namanh Center chúng tôi lai theo sơ đồ này chạy rất ổn định 

Lưu ý : Mạch đệm ở cuộn chủ sóng (C sò) ta để nguyên

Lưu ý : Mạch đệm ở cuộn chủ sóng (C sò) ta để nguyên

Đôi khi mạch này bị lỗi dao động nguồn ra thì phải nối tiếp 1 trở 22 -> 100 ôm trước hoặc sau diode hồi tiếp chân 3 nên cái mạch trên vẫn chưa chuẩn lắm.

Đôi khi mạch này bị lỗi dao động nguồn ra thì phải nối tiếp 1 trở 22 -> 100 ôm trước hoặc sau diode hồi tiếp chân 3 nên cái mạch trên vẫn chưa chuẩn lắm.

Mình lại thường thay tụ lọc chân 3 lớn lên chút là được (470/50) chứ ít khi lắp trở vì thấy nếu nguồn lưới bị giảm xuống 150V thì nguồn ra vẫn nháy và không chạy được

Mình lại thường thay tụ lọc chân 3 lớn lên chút là được (470/50) chứ ít khi lắp trở vì thấy nếu nguồn lưới bị giảm xuống 150V thì nguồn ra vẫn nháy và không chạy được

Tiện đây hỏi bác nào có file ROM của của samsung S22B310B không cho mình xin. Máy đang đủ nguồn nhưng không bật được.

Trân trọng cảm ơn!

Bạn xem lại đi, sơ đồ trên tụ 50V/100uF cũng đã là tụ lớn rồi (nguyên bản thường chỉ 47uF trở xuống), chắc bạn chưa gặp trường hợp thay tụ cũng ko được phải thêm trở.

Bạn xem lại đi, sơ đồ trên tụ 50V/100uF cũng đã là tụ lớn rồi (nguyên bản thường chỉ 47uF trở xuống), chắc bạn chưa gặp trường hợp thay tụ cũng ko được phải thêm trở.

Chắc là vậy đó,mình chưa gặp lần nào.

Cảm ơn đã chia sẻ kinh nghiệm.

Mình vừa xem bài này và độ thành công nguồn cấp trước bằng 5l0365 lên một TV LG, cảm ơn các bác đã share kinh nghiệm.

Đang cho chạy test chưa biết có ổn không nhưng độ bằng DM0565 không chạy tí nào.  Phần nguồn cấp 12v cho chân 3 chú ý thêm đo kiểm kỹ và xem kỹ mạch điện nguyên bản của bo cần độ, trên bo mình đang làm thì phần nguồn ra từ cuộn thứ cấp mà các bác gọi là nguồn hồi tiếp còn nuôi thêm mạch điện sau so quang on/off nên phải để nguyên. Mình dùng 1 dios để nắn riêng và cấp vào chân trở 220k vào chân 3 của 5L0365.

Thank all !