Sign in to follow this  
minhsondaklak

Sửa nguồn ATX

Recommended Posts

anh vinh ah noi ve nguon thi em co cai no bi nhu the nay

no van chay binh thuong nhung no keu rit

nhung em khong biet no bi cho nao em lam mai ma khong khac phuc duoc

1. Có thể bị rít ở quạt làm mát.

Hãy tháo quạt ra, bóc miếng nilon dán, lấy cái dùi gảy miếng cao su bảo vệ, chấm tí dầu máy khâu vào, lắp lại miếng bảo vệ. Lắp lại quạt.

Nếu mỡ trong ổ trục mà đã khô két thì bạn nên dùng dùi gảy cái phanh (của trục quay) rồi rút hẳn phần quay ra lau trục, ỏ quay thật kỳ, lắp lại và chấm dầu.

2. Có thể bị rít ở biến áp:

Bạn cho nguồn chạy, sờ xem biến áp nào rung nhất thì rít ở đó, tháo biến áp ra, bóc vỏ nilon bảo vệ, ngâm vào chén sơn cách điện khoảng 2 giờ, bỏ ra để khô tự nhiên trong 24 giờ. Lắp lại.

3. Có thể bị rít do tụ lọc khô, rò:

Hãy thay các tụ lọc trên đường 5, 12V (nếu có kiến thức điện tử), còn ko thì cứ thay tất.

Em cũng thích mày mò sửa chữa.Kinh nghiệm không có nhưng nói chung vừa xem tài liệu vừa làm thì cũng làm được có điều mất thời gian quá.hôm rồi làm con nguồn,cắm điện vào nó nổ cái bòm sợ xanh mắt nên giờ nghĩ cũng chờn ngại làm quá.Các bác có kinh nghiệm gì để phòng tránh vụ cháy nổ này không chứ thợ mới vào nghề như em mà bị vài lần là đái ra quần không giám làm nữa mất.

em còn gặp một con lúc cắm nguồn rồi kick thử ,con tụ lọc đầu ra nổ bắn thủng cả trần nhựa.may mà hôm đó không cúi nhìn và ghé tai nghe tiếng rít như mọi khi,chứ nếu ko thì nay không mất 1 tai thì cũng đi một mắt rồi.hic

thay nguợc tụ thì con nói làm gì.Đây là nguồn chưa sửa.em mói tháo ra và cắm thử thôi.Chứ do mình thay ngược chân tụ hay thay tụ với điện áp chịu đựng thấp hơn thì nói làm gì.

THực tình đồ quá rẻ ko có hứng sửa, nhưng nếu đồ của mình thì phải tính lại. :)

Chính xác, em thì sửa nguồn cho hàng của công ty nhập bên Trung Quốc về nên xác xuất sửa được phải 99,9% :( , 0.01% rơi vào vì không có linh kiện thay thế và chẳng có quỹ bảo hành nào cả, trong khi tụi Trung Quốc nó bảo hành cho mình 1% = qui đổi bằng hàng hóa, sửa riết rồi thấy cũng chẳng tốn bao nhiêu thời gian cả :rolleyes:

Em có bộ nguồn atx APOLLO RSD-A450 bị hỏng,em sửa mãi mà vẫn ko xong.Hôm trước em cho máy tính dùng bộ nguồn này chạy, em còn đấu 1 cái đèn 55W vào,1 lúc sau nó im re. Hic

Thông số như sau

Day tim 5v,day xanh la 4,8v,chan 12 cua ic TL494 10v.

Hien tuong: khi em noi day xanh la voi day den thi quat khong quay.Neu dung day noi quet giua 2 day xanh la va day den thi co dong ra <2v o day vang va cuon day to nhat keu xet xet.

Em xin hoi nguon cua e bi hong o dau? Lieu co phai do ic bao ve ko? Em xin cam on!

Cuu cuu em có bộ nguồn có 5v trên day màu tím va xanh rụi em kích không chay . em nghi là hai cặp c945 va e13007 hỏng em kiem tra ok .tiêp theo em do vcc cua ic tl494 la 12v chân 14 la 5v .va chân 4 la 4v e nghi la ic loi thay 3 lần ic giao dông và 339 cung ko dc .tiep dên em kiem tra 3 con diode 3 chân thấy van binh thuong .nhung diều đăc biệt la luc chua kích nguồn em do tai chân b cua c945 no cho diên ap la 2.25 v em thây la wa . vi luc kich nguôn do vân vậy va chân 4 của ic giao đông vân la 4v .em nghi la mach bảo vệ da hoat đông truoc phai không . mong cac bac chi giup . liệu em co phai thay con 431 khong mong cac bac giup em vo em sua mai ma không ra .

Em thì không giúp bác được gì. Nhưng em thấy bác đã mất công kiểm tra (thay) IC + Tran + diode rồi thì thay 1 con 314 đâu thành vấn đề. Bác cứ thử xem sao!

hì hì... Em mới vào nghề nên trình còn còi, không giúp được gì cho bác. Bác thông cảm!

Nhân tiện em có 1 câu hỏi, mong các bậc tiền bối giải đáp giùm!

Em có 1 bộ nguồn. Cuộn L to nhất (gồm 4 hay 5 đường) bị cháy đen gì. Nhưng giữa các đường vẫn được cách ly, không bị chập và cũng không bị đứt.

Theo các bác, nguyên nhân gì đã làm cho em nó ra như thế??? Em có cần phải thay em khác vào không?

Cảm ơn các bác!

chào các bác. tình hình là e có 1 bộ nguồn noname bị hỏng, nó nổ 1 con công suất nguồn chính nhưng ko nổ cầu chì, nguồn trước vẫn ok. e đã tháo ra kiểm tra toàn bộ linh kiện của mạch nguồn chính thấy đứt thêm 1 con trở và đã thay đúng trị số. cắm điện vào vẫn thử vẫn thấy ko chạy và tiếp tục e đã "làm cỏ" gần như toàn bộ phần sơ cấp nhưng vẫn ko thấy con nào hư hỏng. nhưng có 1 hiện tượng lạ là lúc e cắm que đen của đồng hồ ở thang đo DC 10v thì thấy kim lên khoảng 1.5v ở phần thứ cấp, chỉ que đen ở chỗ nào của phần thứ cấp kim vẫn lên từng ấy. bác nào giúp e xem hiện tượng như thế là nó bị gì ạ

Anh vinh và các bác ơi cho em hỏi tại sao con ups hiệu santax 500va khi dùng acquy của nó thì được mà khi cho nó vào acquy 12v 150ah thì nó nổ cái rẹt sơvao2 thấy nóng bỏng 2 tấm tản nhiẹt của mosfet=đi luôn, tại sao vậy ạ.em vẫn thấy mọi ngừoi dùng ups với acquy dung lương lớn mà có sao đâu.

Anh vinh và các bác ơi cho em hỏi tại sao con ups hiệu santax 500va khi dùng acquy của nó thì được mà khi cho nó vào acquy 12v 150ah thì nó nổ cái rẹt sơvao2 thấy nóng bỏng 2 tấm tản nhiẹt của mosfet=đi luôn, tại sao vậy ạ.em vẫn thấy mọi ngừoi dùng ups với acquy dung lương lớn mà có sao đâu.

Do thay ắc quy lớn quá nên dòng nạp vượt quá dòng làm việc cho phép của diode nắn, rơ le đầu vào.

Trường hợp muốn dùng ắc quy lớn hơn ắc quy zin của ÚP thì phải tăng cường mạch nạp và thay rơ le đầu vào, cầu chì lớn hơn.

Do thay ắc quy lớn quá nên dòng nạp vượt quá dòng làm việc cho phép của diode nắn, rơ le đầu vào.

Trường hợp muốn dùng ắc quy lớn hơn ắc quy zin của ÚP thì phải tăng cường mạch nạp và thay rơ le đầu vào, cầu chì lớn hơn.

BÁC cho em hỏi muốn tăng cường mạch nạp cho UPS thì mình làm như thế nào?

và em còn có một vấn đề nữa là tại sao công xuất của nó là 500va=300w nhưng khi thử tải 1 bóng đèn sợi đốt 40w một bên mosfet cũng bốc cháy khi làm việc được 15`.

chào các bác. tình hình là e có 1 bộ nguồn noname bị hỏng, nó nổ 1 con công suất nguồn chính nhưng ko nổ cầu chì, nguồn trước vẫn ok. e đã tháo ra kiểm tra toàn bộ linh kiện của mạch nguồn chính thấy đứt thêm 1 con trở và đã thay đúng trị số. cắm điện vào vẫn thử vẫn thấy ko chạy và tiếp tục e đã "làm cỏ" gần như toàn bộ phần sơ cấp nhưng vẫn ko thấy con nào hư hỏng. nhưng có 1 hiện tượng lạ là lúc e cắm que đen của đồng hồ ở thang đo DC 10v thì thấy kim lên khoảng 1.5v ở phần thứ cấp, chỉ que đen ở chỗ nào của phần thứ cấp kim vẫn lên từng ấy. bác nào giúp e xem hiện tượng như thế là nó bị gì ạ

Coi chừng lúc bạn "làm cỏ" ở sơ cấp nhưng quên "nhổ bỏ" hai con transitor đảo pha C945 hay C1815 gì gì đó. Thông trường công suất nguồn chính chết nó "kéo theo" một hoặc hai con đó cho vui đấy mà!

Kiếm dụng cụ mà hút chì chứ.

bạn dùng hàn khò chỉnh gió và lửa ở mức 3,bôi mỡ chuyên dùng bóc IC ,nhớ bôi đều vào chân và lưng.sau đó đưa mũi khò vào khò, bong tróc chì ra,dùng nhíp kiểm tra,sau đó gắp lấy IC ra khỏi main,phải cẩn thận nếu ko sẽ ngủm củ tỏi con ic này.

chúc bạn thành công :lol::lol::lol::lol:

Lại câu khách nữa.

100 cái ngồi sàn 1 buổi chắc cũng được vài chục cái. XOng còn bao nhiêu vứt :)

ông vinh nói chí phải đấy,phù hợp với các bạn sống xa nhà,được thêm 1 ít đổ xăng,được thêm vài đĩa cơm bụi, tiếp thêm sức cho anh em sinh viên cùng ngành,giá cả leo thang quá còn ngành nghề chúng ta được quy đổi bằng dorlass.nói chung giá 30k/1 nguồn cũng là khá khá rùi....

"- Trường hợp 2: Cấp điện cho nguồn và đo không có điện áp 5V STB trên dây mầu tím , kiểm tra bên sơ cấp các đèn công suất không hỏng, cấp nguồn và đo vẫn có 300V đầu vào.

- Phân tích : Trường hợp này là do nguồn cấp trước không hoạt động, mặc dù đã có nguồn 300V đầu vào, bạn cần kiểm tra kỹ các linh kiện sau của nguồn cấp trước :

psu3

- Kiểm tra điện trở mồi R1

- Kiểm tra R, C hồi tiếp : R2, C3

- Kiểm tra Dz"

trong đoạn này thì Dz là cái gì vậy a ?

"- Trường hợp 2: Cấp điện cho nguồn và đo không có điện áp 5V STB trên dây mầu tím , kiểm tra bên sơ cấp các đèn công suất không hỏng, cấp nguồn và đo vẫn có 300V đầu vào.

- Phân tích : Trường hợp này là do nguồn cấp trước không hoạt động, mặc dù đã có nguồn 300V đầu vào, bạn cần kiểm tra kỹ các linh kiện sau của nguồn cấp trước :

psu3

- Kiểm tra điện trở mồi R1

- Kiểm tra R, C hồi tiếp : R2, C3

- Kiểm tra Dz"

trong đoạn này thì Dz là cái gì vậy a ?

Dz theo ý này là diode zener mặc từ cực G của Fet xuống mass tránh hiện tượng áp mở quá lớn vào cực G làm hổng Fet

CTT    0

anh vinh oi cho em hoi nguon may ban thi don gian vay con nguon may bo thi the nao vay anh . nguon may bo cua

em bi mat nguon 5v khong kich nguon duoc anh giup em voi . :unsure:

máy bộ hoặc các nguồn xịn khác về nguyên lý thì cũng như nhau nhưng phức tạp hơn. phần mạch giám sát và bảo vệ nghiêm ngặt hơn nhiều. Cụ thể 1 số nguồn có giám sát nhiệt độ và có cả led hiển thị, và phải gắn vào main mới kích được nguồn. cái này thì phải tùy bộ mới nói được bạn ah

CTT    0
máy bộ hoặc các nguồn xịn khác về nguyên lý thì cũng như nhau nhưng phức tạp hơn. phần mạch giám sát và bảo vệ nghiêm ngặt hơn nhiều. Cụ thể 1 số nguồn có giám sát nhiệt độ và có cả led hiển thị, và phải gắn vào main mới kích được nguồn. cái này thì phải tùy bộ mới nói được bạn ah

van kich khong can gan vao main duoc ma em kich quat van quay nhung chi duoc 5s la tat . nhung bg thi nghiem trong hon la kich quat khong quay luon . anh cho em xin so do cau truc cua nguon may bo duoc khong ak . :) .

CTT    0

van kich khong can gan vao main duoc ma em kich quat van quay nhung chi duoc 5s la tat . nhung bg thi nghiem trong hon la kich quat khong quay luon . anh cho em xin so do cau truc cua nguon may bo duoc khong ak . :) .

Cái sơ đồ thì mình chịu. Mình biết nguyên lý vậy thôi, chứ cũng ko hề có 1 sơ đồ nào của máy bộ bạn ah