Sign in to follow this  
phantom113

Hướng Dẫn Các Thuật Ngữ Bí Ẩn Trong Schematic

Recommended Posts

Đây là vấn đề nhiều người vẫn còn đang trăn trở nhất là mấy anh em mới vào nghề phần cứn laptop như mình về việc đọc và ý nghĩa các ký hiệu trong Schematic.Hy vọng sự hỗ trợ nhiệt tình từ các Bác

Ví dụ: Các ký hiệu viết tắc này là gì

PCLK_LPC_KB3920

CLKRUN#

MX0-MX1-MX2,...

TEMP_MBAT

D/C#

VCC1-VCC2-VCC3,...

MBCLIK

MBATV

.......

Và nhiều ký hiệu khác nữa, và ta chỉ nên quan tâm vào những ký hiệu nào,ký hiệu nào không cần thiết

Cám Ơn Anh Vinh và mọi người trước vậy

Bạn lôi các từ này từ cái schematics cụ thể nào vậy ???

Ví dụ KB3920 là tên 1 con điều khiển bàn phím cụ thể, qua main khác làm gì có.

Để hiểu hết tất cả các từ viết tắt trên schematics yêu cầu "kinh nghiệm đọc schematics" từ từ tích lũy. Bạn mới làm quen thì nên "đọc" theo sự hướng dẫn của giáo viên "dạy sửa laptop" của mình.

Còn như bạn chưa học qua mà tự mình đọc thì ráng đọc nhiều nhiều chứ ngồi giải thích hết hơi mệt.

Đơn cử bài "mạch kích nguồn"

Đã có rất nhiều từ viết tắt, mà mội hãng dùng từ khác nhau, mỗi người giải thích khác nhau rồi.

Dạ đúng rồi, e đọc bài Mạch kích nguồn của anh đó,bài này thì e hiểu vì anh giải thích đã cụ thể, nhưng từ đó e mới nghĩ là lỡ mình gặp máy khác, thì sao,tự mình phải hiểu để giải quyết chứ sao nhờ Anh và mọi người hoài được

Ý của e là e muốn hiểu 1 số thuật ngữ mà BUỘC mình CẦN phải biết (Anh thấy là quan trọng)của 1 số đời máy mà Anh và mọi người biết ,rồi thời gian e sẽ suy dần các ký hiệu khác.

Câu hỏi này e thấy nó cũng hơi ko cụ thể cho lắm, hì hì thế nên anh cứ tự nhiên trình bày theo cách của Anh,vì mỗi người có mỗi cách hiểu và suy luận khác, có khi "xui xui" ko ít thì nhiều e sẽ biết thêm điều gì đó

mình tải sơ đồ main giga G31 trên diễn đàn về học, đọc chỗ mở nguồn trang 29 có lệnh EN vào chân D Q282, lệnh này xuất phát từ đâu ra?

bạn nào phân tích nguyên lí mạch giúp đỡ mình với?