Sign in to follow this  
Cuong dai ca

vấn đề về G41MD

Recommended Posts

không biết mọi người thấy thế nào , mình thấy bọn G41MD này hình như dạo này càng ngày càng khoai thị sắn hơn thì phải, nhận đi bảo hành cho khách mà cứ chạy đc 1 thời gian ngắn là khách lại cầm quay lại báo lỗi, chạy nhiều đi bảo hành oải quá :(

Em có con lỗi code E004, lắp RAM cũng như không lắp loa luôn kêu bip bip

Bác nào biết xin chỉ giúp

Trân trọng !

Con này RAM 3, đo chân nguồn 3v3 tại chân 236 xem có chưa (ko biết bạn đo bus RAM chưa?), nguồn đủ thì nạp bios, ko được thì thay thử CPU (chọn con E), rồi hấp bắc, ko được tháo ra làm lại chân, cuối cùng là thay.

Con này RAM 3, đo chân nguồn 3v3 tại chân 236 xem có chưa (ko biết bạn đo bus RAM chưa?), nguồn đủ thì nạp bios, ko được thì thay thử CPU (chọn con E), rồi hấp bắc, ko được tháo ra làm lại chân, cuối cùng là thay.

Mình đã kiểm tra hết rồi, đã nạp lại bios nhưng không tin tưởng lắm vì file không rõ nguồn gốc, nếu có file bios cho mình xin, hoặc có sơ đồ con này cho mình xin luôn nhé (quandtth@gmail.com)

Trân trọng cảm ơn !

Mình đã kiểm tra hết rồi, đã nạp lại bios nhưng không tin tưởng lắm vì file không rõ nguồn gốc, nếu có file bios cho mình xin, hoặc có sơ đồ con này cho mình xin luôn nhé (quandtth@gmail.com)

Trân trọng cảm ơn !

Schematic:

Foxconn G41MD.pdf

https://www.mediafire.com/?enb4w1hdri866al

BIOS (chuyển qua tab Tech Support để down):

http://www.foxconnchannel.com/ProductDetail.aspx?T=motherboard&U=en-us0000511

Mình cảm ơn nhiều !

Nhưng các file Bios ở trang Foxcon... là các file Update nên nó chỉ có nội dung ở phần cuối thôi, nếu lấy file này mà nạp bằng tool vào là bios bị mất dữ liệu phần đầu nên không chạy đâu bạn ạ, Bạn xem có file đọc từ main sống thì cho mình xin với nhé

Mình cảm ơn nhiều !

Nhưng các file Bios ở trang Foxcon... là các file Update nên nó chỉ có nội dung ở phần cuối thôi, nếu lấy file này mà nạp bằng tool vào là bios bị mất dữ liệu phần đầu nên không chạy đâu bạn ạ, Bạn xem có file đọc từ main sống thì cho mình xin với nhé

Thế à? Thảo nào hôm nay làm con Fox H61, thấy dung lượng file trên trang chủ là 2,5MB, thấy là lạ, trong khi con ROM lại 4MB.

Mình cũng xó 1chú g41 này nị sọc hình.thay hết đống tụ nhí với cặp đèn bé 6 chân cạnh VGA rồi làm lại chân chjps Bắc cũng ko ăn thua.cái dòng g31 với g41 rất hay bị lỗi này.g31 đang dễ trị .g41 này khoai thật

Sọc hình nhiều khi còn do nguồn cấp cho CPU ko ổn định nữa (chân EN bị chập chờn nên nguồn ra chập chờn, tuy nhiên chỉ 1 khoảnh khắc ngắn nên khi đo đạc ko phát hiện ra), việc truyền dữ liệu giữa RAM và chip bắc ko trơn tru cũng gây sọc hình.

Main Foxcon G41MD không kích nguồn chân Pon được nhưng kích ép được vậy cày như thế nào vậy bác? 

1. Sờ chip nam xem có ấm ko, chưa kích nguồn mà ấm là chết rồi.

2. Xem jump CLR_CMOS cắm đúng vị trí chưa. Nếu cắm đúng thì sẽ có áp 3.3V tại cầu nối giữa 2 chân, nếu mất áp phải làm cho có vì đây là nguồn cấp cho mạch RTC.

3. Phải có 3.3V cấp trước cho chip nam. Có nguồn 3.3V tại khe PCI chưa chắc đã có tại chip nam vì nhiều main thiết kế nguồn 3.3V cấp trước riêng cho chip nam. Hãy lật main và đo vào những đường mạch to đối diện chip nam để chắc chắn có 3.3V.

4. Phải đo thông mạch xem các chân kích nguồn và dây xanh lá có bị đứt không (thường là thông trực tiếp đến I/O hoặc qua trở trị số nhỏ).

5. Thử xả bỏ 2 con tụ nhí chân thạch anh, ko được thì thay luôn thạch anh.

6. Chân nguồn cấp trước của I/O phải có áp (thường là 5V, đôi khi là 3.3V).

7. Kích ép thử xem trên main con nào bị chạm (nóng) thì xả bỏ ra (LAN, sound) hoặc thay (những con khác).

8. Đè mạnh lên chip nam và kích nguồn xem được không?

9. Sờ vào chân thạch anh và kích nguồn nhiều lần xem được không, mỗi lần kích thay đổi diện tích tiếp xúc giữa ngón tay và chân thạch anh (chạm nhẹ hoặc mạnh).

10. I/O đủ nguồn thì thử hàn lại chân, ko được thì thay.

11. Hấp lại chip nam.

12. Tháo chip nam ra làm lại chân.

13. Thay chip nam.

14. Tháo chip nam ra, đắp con chết vào.

15. Tư vấn thay main.

tình hinh la e  đang gặp 3 con foxconn g41md , chay cos 45 la reset lai . cứ nhơ vậy liên tuc . cao thủ nào lam pan này rồi thì chỉ giúp e với . e nghĩ chíp nam lỗi ko biết có phải vậy ko.

con này bạn thử thay ram khác vào xem. dong này hay ken ram. 

Cũng đang làm 1 con g41md củ chuối ko chụi nổi.. 

anh em nào gặp trường hợp này chưa?

main foxconn g41 xuất hình màn hình bị sọc ngang thi thảng mất màu.

đã làm chân lại con chip bắc. vẫn bị

gỡ hết mấy con q 6 chân gần cổng vga ra là hết..