vietbactec

Main ASUS P5G41T-MLX tự kích nguồn mất reset

Recommended Posts

Chào các bác chúc các bác khỏe.

Em hỏi cái: EM có con Main Asus P5G41T-MLX bệnh như sau:

cắm nguồn phát chạy luôn. đèn reset trên card test sang tưng bừng. Đo nguồn DDR3 có 1,2V, nguồn CPU 1.15V, nguồn Chipset đủ cả.

Đã thay IC Clock,

Đã thay APW7120 nguồn RAM,

Đã thay IO

Đã thay NAM.

Bệnh vẫn thế. Bác nào đã từng gặp qua bệnh này xin chỉ giáo giúp em với ạ. Em cảm ơn các bác nhiều

Chủ topic đã sửa được pan này thì share cho em với, em cũng đang gặp cái tương tự,nhưng nhấn nút tắt nguồn 1 hồi tắt máy và khởi động lại là chạy ok. Anh nào có sơ đồ cho em xin luôn nhe!!! EM cám ơn!!!!

có tui nè tui hướng dẫn luôn nhé :

bước 1 pha 1 ấm trà + mua thêm gói hướng dương 

bước 2 : uống 1 tách trà rồi cắm nửa gói hướng dương ấy và  nghĩ xem làm thế nào lừa bán được mấy bộ máy tính lấy tiền nuôi vợ con 

bước 3 : bắt tay vào pháo con main :

trước tiên trả lời 2 câu hỏi sau : cắm phát chạy luôn nhưng ấn dữ chân POW một tí có tắt nguồn không nếu câu trả lời là có anh hãy đến ôm em ngay đi --- á đù nhầm ---

nếu là có thì sau khi thay sio tiện thể thay luôn cho tôi mấy con trở cầu có trị số 822 ----272-----103 gần với SIO . sau đó báo lại kết quả nếu vẫn cắm phát chạy ngay thì làm bước tiếp theo đừng pháo thằng nam tội nghiệp nó nhé bạn đo cho tôi con trở từ đường POW xem áp chân khởi động và chân Riset nó là bao nhiều V .

thôi tạm thé đã 

Dòng này em  nhớ không nhầm kích nguồn sẽ qua 3 con trường nhí nằm này cạnh chip nam. Thử cái này trước cho hết kích nguồn.Nguồn ram theo em như vậy là đúng rồi vì con này khi cắm ram nhận ram nó sẽ lên đủ 1,5V. chưa có ram thì là 1,2V bác ạ. Còn treo reset cung là bệnh khá phổ biến của dòng này thường là do mất clock nên treo reset. Đôi khi thay clock vẫn không được vì mất lệnh en cho clock hoạt động. Chúc bác thành công. Đó là chút kinh nghiệm ít ỏi của em

Nếu main cẳm nguồn vào tự chạy thì thử kích nút pow xem nó boot lên dc không nhé! Rồi! Sang bước tiếp thử thay 3 con điot 42t và 43t gần chỗ cái đèn led gần chip nam sao. 

Nhưng báo trước main này khoai lắm đó nha! tui phát ngấy rồi!

Thân!

Cứ thay I/O trước cho nhanh, vì ngoài bệnh tự kích nguồn còn treo reset nữa mà, nếu chân 71 (PWR_OK) của I/O mất 3v3 báo về chip nam thì sẽ treo/mất reset.

3 c

Nếu main cẳm nguồn vào tự chạy thì thử kích nút pow xem nó boot lên dc không nhé! Rồi! Sang bước tiếp thử thay 3 con điot 42t và 43t gần chỗ cái đèn led gần chip nam sao. 

Nhưng báo trước main này khoai lắm đó nha! tui phát ngấy rồi!

Thân!

bác này nói chuẩn nè mấy a

em đang có con tương tự nhưng cũng đã làm đủ kiểu nhưng ko được R bẹ thay hết chíp nam thay / io thay /gần chỏ kích nguồn cũng đã mò hết , nhưng ko có kết quả 

hôm trước có gặp mấy con dống này , nhưng thay R bẹ quanh I/O là ok cả . nhung con này xuong thật 

Chào các bác chúc các bác khỏe.

Em hỏi cái: EM có con Main Asus P5G41T-MLX bệnh như sau:

cắm nguồn phát chạy luôn. đèn reset trên card test sang tưng bừng. Đo nguồn DDR3 có 1,2V, nguồn CPU 1.15V, nguồn Chipset đủ cả.

Đã thay IC Clock,

Đã thay APW7120 nguồn RAM,

Đã thay IO

Đã thay NAM.

Bệnh vẫn thế. Bác nào đã từng gặp qua bệnh này xin chỉ giáo giúp em với ạ. Em cảm ơn các bác nhiều

minh cug có chút kinh nghiệm it ỏi chia sẻ cho bạn ,bạn thay con ic8 trân cạnh bên phải của chíp nam đi là ok tên con đó là GR8313 ,các hãng khác thì họ dùng cặp MF đảo nhug dòng nay dung ic .chúc thah công

em đang có con tương tự nhưng cũng đã làm đủ kiểu nhưng ko được R bẹ thay hết chíp nam thay / io thay /gần chỏ kích nguồn cũng đã mò hết , nhưng ko có kết quả 

hôm trước có gặp mấy con dống này , nhưng thay R bẹ quanh I/O là ok cả . nhung con này xuong thật 

cám ơn bác. em đã fix xong. ko biết chạy có ổn định ko đây