Kim Đình Tú

vừa sửa được lỗi main foxconn G31MV chạy lúc sọc màn hình

Recommended Posts

Mình vừa tìm ra nguyên nhân main foxconn chạy một lúc bị sọc màn hình và sửa được một lô main

nguyên nhân là main này dùng hai đèn đảo để đóng lệnh EN cho ic RT8841

cụ thể là đèn Q18 và Q20 hư hỏng là do đèn Q18 bị dò nên đóng mở điện áp không dứt khoát dẫn đến lệnh EN cho main lúc có lúc không nên sinh ra bệnh chên nếu bạn nào gặp phải bệnh như của mình nhớ kiểm tra kỹ hai đèn Q18 và Q20

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Chia sẻ trên các trang khác
Mình vừa tìm ra nguyên nhân main foxconn chạy một lúc bị sọc màn hình và sửa được một lô main

cụ thể là đèn Q18 và Q20 hư hỏng là do đèn Q18 bị dò nên đóng mở điện áp không dứt khoát dẫn đến lệnh EN cho main lúc có lúc không nên sinh ra bệnh chên nếu bạn nào gặp phải bệnh như của mình nhớ kiểm tra kỹ hai đèn Q18 và Q20

Thường thường nếu mất lệnh en máy sẽ treo luôn chứ đợi gì đến sọc hình hả bạn. Lệnh này là đường mới cho vcore hoạt động.

mình có con F G41 MX cũng bị xọc hình, không biết nó dùng con đèn nào vậy bạn?

Còn trường hợp của bạn chính là các con fet gần cổng VGA có thể bị lỗi hoặc lỗi chip Bắc. Bạn có thể tham khảo qua bài này. Đây là bệnh Foxconn G41MD bị sọc và nhằng hình. 

http://sualaptopninhbinh.blogspot.com/2014/06/sua-main-foxconn-g41-md-tai-ninh-binh.html

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Thường thường nếu mất lệnh en máy sẽ treo luôn chứ đợi gì đến sọc hình hả bạn. Lệnh này là đường mới cho vcore hoạt động.

Còn trường hợp của bạn chính là các con fet gần cổng VGA có thể bị lỗi hoặc lỗi chip Bắc. Bạn có thể tham khảo qua bài này. Đây là bệnh Foxconn G41MD bị sọc và nhằng hình. 

http://sualaptopninhbinh.blogspot.com/2014/06/sua-main-foxconn-g41-md-tai-ninh-binh.html

mình đang nói đến main G31MV của foxconn bạn à không phải g41-md

bài viết của bạn mình đã đọc (Tiến hành đo đạc phát hiện Q8 (Phét đôi 6 chân nằm gần cổng VGA) bị lỗi. Tiến hành thay fet tốt vào. Main đã chạy bình thường.) cho mình hỏi con Q8 làm nhiệm vụ gì trên main mà sao lại gây ra sọc hình?

Bạn nói mất lệnh EN của main G31MV treo luôn là đúng nhưng mà ở main này lệnh này không phải mất hẳn thậm chí lúc sọc hình ta đo còn thấy có áp là đằng khác ý mình là mất trong khoảng thời gian rất nhỏ nên gây ra hiện tượng trên thôi 

Nếu ai gặp main G31MV bị như tôi thì là như bạn "duongddt" là tốt nhất

bạn còn ý kiến gì đem ra anh em tranh luận tiếp cho vui nhé

Thank

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Chính xác, xả bỏ đi là ngon lành.

Hôm nay lại gặp một em nữa giống y trang thế này nhưng khi gỡ bỏ Q18, Q20 ra thì chỉ nhận được chíp C có Cache từ 256K trở xuống, vậy hỏi các bác nguyên nhân là gì ?

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Hôm nay lại gặp một em nữa giống y trang thế này nhưng khi gỡ bỏ Q18, Q20 ra thì chỉ nhận được chíp C có Cache từ 256K trở xuống, vậy hỏi các bác nguyên nhân là gì ?

Hai con đó chỉ liên quan đến lệnh EN cho IC hoạt động, còn việc kén cpu có thể do lỗi VID nên mạch đưa ra sai điện áp -> cpu ko hoạt động. Bạn cứ quét mỡ lên IC và những linh kiện nhí xung quanh, đợi đầu khò nóng già di chầm chậm qua các LK để chân của chúng chảy ra và dính chặt lai. Nếu ko được thì thay IC, ko được thì thay I/O, ko được nữa chắc đường tín hiệu VID từ I/O đến IC bị gián đoạn, chịu khó tra sơ đồ xem mấy con trở trên đường này có đúng trị số ko.

Chia sẻ bài viết này

Liên kết

Em dính 1 con sọc hình, đã sả bỏ Q18 và Q20 vẫn vậy, tháo ic com vẫn vậy, tháo hết các dios kép gần cổng vga vẫn thế. cuối cùng em thay IO thì OK

Chia sẻ bài viết này

Liên kết
Em dính 1 con sọc hình, đã sả bỏ Q18 và Q20 vẫn vậy, tháo ic com vẫn vậy, tháo hết các dios kép gần cổng vga vẫn thế. cuối cùng em thay IO thì OK

I/O có liên quan đến các đường VID (điều chỉnh điện áp cấp cho CPU), lỗi mạch này vcore cho ra sai điện áp (hoặc chập chờn lúc lên lúc xuống), khi điện áp xuống quá thấp dưới mức cho phép, CPU tạm ngừng hoạt động làm màn hình sọc hoặc main tự ngắt.

Chia sẻ bài viết này

Liên kết

<blockquote class='ipsBlockquote'data-author="quandtth" data-cid="125078" data-time="1405816215"><p>

Hôm nay lại gặp một em nữa giống y trang thế này nhưng khi gỡ bỏ Q18, Q20 ra thì chỉ nhận được chíp C có Cache từ 256K trở xuống, vậy hỏi các bác nguyên nhân là gì ?</p></blockquote>

Chia sẻ bài viết này

Liên kết

Tạo tài khoản hoặc đăng nhập để trả lời

You need to be a member in order to leave a comment

Tạo tài khoản

Hãy đăng ký làm thành viên nào, rất dễ dàng thôi !

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Already have an account? Sign in here.

Sign In Now