tandt8x

[chia sẻ] kinh nghiệm mở cửa hàng máy tính

Recommended Posts

chào các bạn!

mình mở tôp này để chia sẻ kinh nghiệm, bạn nào có kinh nghiệm về lĩnh vực này thì cùng chia sẻ để ae có thêm kinh nghiệm nhé :)

đầu tiên là phần chuẩn bị ạ

Cái quan trọng nhất là kỹ thuật và kiến thức về máy tính, máy in (không thể thiếu) cái này càng giỏi thì sẽ càng có lợi cho ae ạ

tiếp theo ae cần là kỹ năng giao tiếp, kỹ năng này chiếm 40% kiến thức của ae 

để học hỏi kiến thức này, ae nên đi làm thuê tối thiểu 2 năm để được học free  :lol:

Vốn ban đầu tối thiểu là 50tr để mua 1 số thứ như bàn ghế, tủ hàng, đồ nghề kỹ thuật, 1 bộ vi tính, và các linh phụ kiện máy tính, cái này thì chỉ cần mỗi thứ 1 ít, nhiều quá hay bị đọng vốn mà những thứ đồ cũ (đặc biệt là main và hdd) rất dễ hỏng 

mặt bằng: sửa máy tính có cái hay là không cần mặt bằng quá đẹp( tuy nhiên nếu đẹp thì càng tốt) mà quan trọng là phải có địa điểm ổn định

quan hệ: nên biết nơi bán linh kiện trong quá trình học nghề , các mối quan hệ bán hàng tự nhiên sinh ra trong quá trình kinh doanh

ngành kinh doanh: vừa sửa chữa, vừa bán hàng là hợp lý, đó gọi là lấy ngắn nuôi dài ạ :rolleyes:

nhân viên, thời gian ban đầu không nên thuê nhiều nhân viên, cùng lắm là thuê 1 e trẻ trẻ để bán hàng và kế toán, nếu rõ ràng trong tài chính thì rủ bạn làm chung cũng được

nên nhớ là ae đang học, vì vậy làm nhỏ nhỏ để học thôi, nếu ae thấy được cơ hội thì lúc đó lên cũng k muộn

lời cuối chúc ae không phá sản :P  :D

Phá sản 1-2 lần cũng hay mà bạn ???

Mình cũng phá sản 4 lần thôi.

Lần thứ 5 (now) thì chưa.

he he, càng phá sản nhiều, càng nhiều kinh nguyệt, ý nhầm kinh nghiệm

Phá sản 1-2 lần cũng hay mà bạn ???

Mình cũng phá sản 4 lần thôi.

Lần thứ 5 (now) thì chưa.

nghĩ cũng buồn anh Vinh ạ

ngành máy tính bây giờ hết thời, yêu nghề lắm thì cũng chỉ thoi thóp với nghề, còn đâu đa phần là phá sản

quanh khu vực em cũng có mấy ông phá sản hoặc chuyển địa điểm rồi

có những cty phát triển mạnh, chẳng qua là chớp lấy thời cơ và phát triển thôi

em cũng cố sống với nghề, làm ông chủ với mức lương của 1 thợ làm thuê, hơn cái là được tự do giờ giấc, hết

chúc anh ngày càng phát triển nhé :)

mình thich câu nói của bạn nha "được tự do giờ giấc", mình thì sang năm cũng tính mở cửa hàng sửa chữa nhỏ thui, chứ đi làm cty suố t 6 năm r mà lương chẳng lên được bnhiu với lại bị gò bó thgian bực bội và bị gó buộc qui định này qui định kia, chán lắm. chúc bạn thành công nha

"Phải đâu may nhờ rủi chịu, phải đâu trong đục cũng đành, Phải không anh, phải không em" (Trần Long Ẩn)

Hãy cố gắng làm thay đổi vận mệnh của mình bằng khả năng của mình có thể. Chúc mọi người thành công

Theo tôi thấy: Giỏi + Kinh nghiệm + có vốn kha khá  thì đặt ở đâu chả giàu.

Nhưng thua người ta ở chỗ: Người ta là con ông nọ cháu bà kia.

Mấy cái thằng có cơ nó đi lắp máy cho các cơ quan, nhà trường ( mỗi lần lắp lả cả Huyện mà trong huyện có bao nhiêu là xã hơn nữa mỗi xã ít nhất 20 cái máy)

, chưa kể máy bán 6,5tr nhưng trong hóa đơn là 9-10tr/1 bộ, làm thế này thì nhanh giàu hơn đó.

Mà có phải lắp 1 đợt là thôi đâu, Lần này nhà trường này lần sau nhà trường khác, 

Chán cho những kẻ như tôi không tiền không con ông không cháu bà, vật vạ lắm cũng chỉ đủ tiền chi hàng tháng, tiền dư để sắm đồ tết =  Hết.

Mình khởi nghiệp lần thứ 5 (4 lần trước đều phá sản) = làm nhân viên KT của một cty.

Mình vừa đi làm vừa dạy thêm (dạy nghề) + bán đồ nghề (đầu tiên là card test mainboard PT090).

Có thể nói là từ 2 bàn tay trắng bạn nhé.

Cũng ko vốn, ko con ông cháu cha.

Ko hên sui đâu bạn, mình làm KT cho cty và dạy thêm để tích cóp vốn. Kế đó là lãnh máy về làm thêm để có khách từ từ. Đến lúc ra làm riêng là đã có lượng khách ổn định rồi. Cứ thế mà làm, không có khái niệm "hên sui". Vì thực tế mình đã "hên sui" hết 4 lần rồi, dĩ nhiên là 4 lần đó đều "sui" vì toàn "dẹp tiệm".

Ko hên sui đâu bạn, mình làm KT cho cty và dạy thêm để tích cóp vốn. Kế đó là lãnh máy về làm thêm để có khách từ từ. Đến lúc ra làm riêng là đã có lượng khách ổn định rồi. Cứ thế mà làm, không có khái niệm "hên sui". Vì thực tế mình đã "hên sui" hết 4 lần rồi, dĩ nhiên là 4 lần đó đều "sui" vì toàn "dẹp tiệm".

cảm phục tinh thần của anh Vinh...

chào các bạn!

mình mở tôp này để chia sẻ kinh nghiệm, bạn nào có kinh nghiệm về lĩnh vực này thì cùng chia sẻ để ae có thêm kinh nghiệm nhé :)

đầu tiên là phần chuẩn bị ạ

Cái quan trọng nhất là kỹ thuật và kiến thức về máy tính, máy in (không thể thiếu) cái này càng giỏi thì sẽ càng có lợi cho ae ạ

tiếp theo ae cần là kỹ năng giao tiếp, kỹ năng này chiếm 40% kiến thức của ae 

để học hỏi kiến thức này, ae nên đi làm thuê tối thiểu 2 năm để được học free  :lol:

Vốn ban đầu tối thiểu là 50tr để mua 1 số thứ như bàn ghế, tủ hàng, đồ nghề kỹ thuật, 1 bộ vi tính, và các linh phụ kiện máy tính, cái này thì chỉ cần mỗi thứ 1 ít, nhiều quá hay bị đọng vốn mà những thứ đồ cũ (đặc biệt là main và hdd) rất dễ hỏng 

mặt bằng: sửa máy tính có cái hay là không cần mặt bằng quá đẹp( tuy nhiên nếu đẹp thì càng tốt) mà quan trọng là phải có địa điểm ổn định

quan hệ: nên biết nơi bán linh kiện trong quá trình học nghề , các mối quan hệ bán hàng tự nhiên sinh ra trong quá trình kinh doanh

ngành kinh doanh: vừa sửa chữa, vừa bán hàng là hợp lý, đó gọi là lấy ngắn nuôi dài ạ :rolleyes:

nhân viên, thời gian ban đầu không nên thuê nhiều nhân viên, cùng lắm là thuê 1 e trẻ trẻ để bán hàng và kế toán, nếu rõ ràng trong tài chính thì rủ bạn làm chung cũng được

nên nhớ là ae đang học, vì vậy làm nhỏ nhỏ để học thôi, nếu ae thấy được cơ hội thì lúc đó lên cũng k muộn

lời cuối chúc ae không phá sản :P  :D

Một chia sẻ rất ý nghĩa, bây giờ cạnh tranh nhiều lợi nhuận rất thấp, cái hơn bây giờ giờ ngoài vốn là tinh thần trách nhiệm và cách giao tiếp và xử lý tình huống.

Chúc cả nhà thành công và may mắn nhé.

em cũng gần như như anh vinh đẹp zai trước em học kỹ thuật của anh bình hobi ra rồi đi làm thuê xong dạy học thêm thời gian đó đen tối thức đêm trở thành cơm bữa ,sau khi đi làm thuê ở công ty 1 thời gian tích góp được 30t mua cái máy đóng chíp cũ mất 10t ,và 1 ít đồ main xác các thứ đợt đó mua được gần 200 con main xác laptop làm ,xong thấy làm thuê mãi cũng ko ổn ra làm giêng ngồi phòng 4-5 tháng ko đi làm chỉ làm ở phòng sửa máy cho thợ nâng cao tay lên và học cách phát triển,giờ thành thằng bán main laptop dạo trên đất hà nội hàng ngày cố gắng cho bằng các anh đi trước,theo em thấy hình như muốn giỏ trong kỹ thuật hay kinh doanh cần có 1 nghj lực nào đó để có ý tri vươn lên học hỏi và làm việc hay sao ý >

điều tất yếu để thành công theo em chắc có 2 từ ( học hỏi ) chỉ có cách không ngừng học để theo kịp xã hội đang phát triển bên ngoài em còn quá trẻ với các anh lên sóng gió ngoài kia em cũng chưa hiểu dõ lên em có gì sai mong các anh góp ý nhé em cũng chỉ là 1 người bán main laptop dạo + thêm 1 ít kỹ thuật sửa máy để cố kiếm cơm qua ngày mong sau này nuôi được gia đình các anh ạ .

Cũng ko hên xui đâu , Anh Vinh nói chính xác tôi hoàn nhìn nhận là ko có gì hên xui ở đây cả .

Tôi 1 người khuyết tật , ban đầu đi làm mướn cho cty dc 5 công ty , rồi quyết định mở tiệm 

1 : Tại nhà  ( ko thuê ko mướn )

2 : bản thân kỉ thuật 

thất bại nặng nề nhớ số lần ko nỗi luôn .

mà nhờ thất bại nhiều rút ra dc kinh nghiệm :

1 . kỉ thuật phải thật giỏi ( Phần Cứng  :  main may tính , main   laptop sữa tận bệnh , ) : tôi đi học lại sữa chữa phần cứng ở TP về 

2  lấy giá hữu nghị , tạo niềm tin khách hàng 

3  trung thực  là lý do bạn ko bao gio thất bại 

đến giờ tôi cũng tạm ổn định , Bao đảm với các bạn thời điểm đó vốn  tôi = 0 tôi bắt đầu sự nghiệp lại . 

Các bạn nên đi làm kỹ thuật cho công ty một thời gian rồi đi làm cho cửa hàng 1 thời gian nữa, chủ yếu lấy kinh nghiệm kỹ thuật và kỹ năng giao tiếp với khách hàng. Thành hay bại là do mình có biết giữ khách hay không thôi, thời gian + mặt bằng ổn định = cuộc sống ổn định ( có khi còn có nhà thành phố).