Sign in to follow this  
lamthienchung

giup em voi CQ40 ko kick duoc nguon

Recommended Posts

mong các bác giúp đỡ. em đang làm con CQ40. hiện tại nó không kick được các việc đã làm và kiểm tra 

cấp trước có 

chân kick có 

thạch anh có 

đã thay IO 

đã nạp lại bios 

hấp lại chip nam 

tình trạng vẫn không kick được nguồn 

khi cắm vào đèn báo sạc không sáng mong a Vinh và anh em giúp đỡ với. 

con đó mã main là LA 4101P đầu tiên em nhận là nó mất nguồn cấp trước em kiểm tra điện áp của 51125 thì đủ hết chỉ thiếu ENTRIP1 va 2 thôi

sau  khi kiêm tra và em nối tắt Q307 thì máy có cấp trước và đủ hết các nguồn. nhưng không kick được. và làm đủ mọi cách như em viết ở trên 

mà vẫn không được . 

về nhà ăn cơm xong tự nhiên giật mình chay qua cty lấy cái adapter cắm vào kick nguồn lên luôn đúng là bo tay . quên mất là cái đòng hồ kẹp dòng nó không kick được 

Tiền đây em hỏi a vinh và các anh là cái mạch kick nguồn ấy nhìn vào đó chỉ biết thứ tụ xuất hiện chứ làm thế nào để biết nó lỗi ở đâu anh nhỉ .

https://lh3.googleusercontent.com/-dHJLDE-tIVk/U_i1Dc8ddeI/AAAAAAAAg-o/fNjPLXxBvrk/upanh.vndailys.com-Untitled.png

HP hơi kén, nhưng dùng máy cấp dòng + đầu sạc HP vẫn kích nguồn được nhé.

Đối với HP thì khi cắm AD hoặc đầu sạc HP (như hình trên) phải sáng đèn id tại đầu cắm rồi mới tính tiếp.

Thứ tự xuất hiện: thì đúng rồi, đến bước đó mà nó chưa "xuất hiện" thì là nó hư tại chổ đó, tín hiệu nào chưa "xuất hiện" thì thằng nào phát tín hiệu đó "có vấn đề".

1. Vin : Cắm Adapter 

2. B+: Phải có B+

3. +3VL

4. +5VALW/ +3VALW

5. RSMRST#                <--------------- Cái này có chưa ???

6. ON/OFF#                 <--------------- Cái này có chưa ???

7. PWRBTN_OUT#      <--------------- Cái này có chưa ???

....

Mấy cái tiếp theo... có chưa.

CỨ hỏi lung tung, mấy cái quan trọng trên không kiểm tra.

nối 2 con trở 10K vào dây kim sau đo nối vào máy kẹp dòng là kích được cho cả HP và dell,hiện tại mình vẫn đang dùng

Dell ko cần làm gì vẫn kích, nhưng ko sạc nhé.

Độ Dell phải có DS2501

em di nghi mat it hom nen ko vao duoc dien dan em da trinh bay cach lam may chay o tren roi ma` con nay mat lenh ENTRIP1 va 2 em noi tat Q307  lap tuc co ENTRIP1 va 2 --> co 3.5v nhuwng em dung sac da nang nen ko ckick duoc nguon. sau do' em lay adapter xin cua no thi chay luon.. nguyen nhan cua em no' la mat lenh ENTRIP1 va 2 dan den mat nguon 3v5.

Nguyên lý của bác đây!

-Theo nguyên lý máy họat động bình thường nhá.:

+Thứ nhất 2 lệnh ENTRIP1 và 2 ở múc cao nó mới có 3v-5v thì điều kiện 2 fet PQ305 và PQ306 phải ngưng dẫn,mà 2 fet này ngưng dẫn chỉ khi PQ307 phải dẫn đúng không ạ!Còn PQ308 là con fet mà bác chụp hơi thiếu theo em nghĩ nó là mạch so sánh đầu vào đảo nên không quan tâm.Cực D của  PQ307 được cấp nguồn 5v (VL) cực S là 0V nối GND.Muốn fet này dẫn thì VG>VS nên I/O phải xuất lệnh ở mức cao thì fet này mới dẫn và làm 2 fet trên ngưng dẫn.Khả năng con trở PR314 bị nối tắt dẫn đến làm mất áp đặt vào cực G của PQ307 nên mất 3v-5v.Bạn có thể thay bằng 1 con trở khác cũng được.Mình nghĩ do con trở này bị nối tắt nên mới làm cho PQ307 ngưng dẫn thôi.Cứ theo nguyên lý mà làm. Share cho bạn chút lý thuyết cơ bản! :blink: