Sign in to follow this  
oimua

Cách khắc phục nguồn yếu

Recommended Posts

Mình thường gặp một số bộ nguồn chỉ bị yếu đường 12V mà ko biết cách sửa, các đường khác thì binhd thường,bạn nào biết xin chỉ với

1. Kiểm tra xem diode nắn (diode kép, 3 chân) đường 12V xem có bị đứt 1 vế không. Nếu đứt thì thay.

2. Thay tụ lọc đường 12V.

Mình đang làm 1 con nguồn delta bị vầy. Đường 5V, 3v3 ra chuẩn, 12V có 10,3V. Tăng biến trở để điều chỉnh điện áp ra thì 5V lên 5v4 mà đường 12v chỉ lên 10,5V. Đã thay thử vài con diot xung và tụ đường 12V mà vẫn vậy. Các anh có hướng nào ko chỉ giúp em. Thanks

Mình đang làm 1 con nguồn delta bị vầy. Đường 5V, 3v3 ra chuẩn, 12V có 10,3V. Tăng biến trở để điều chỉnh điện áp ra thì 5V lên 5v4 mà đường 12v chỉ lên 10,5V. Đã thay thử vài con diot xung và tụ đường 12V mà vẫn vậy. Các anh có hướng nào ko chỉ giúp em. Thanks

Ngoài tụ lọc chính (tu hóa) thì các đường đều có tải giả (dùng R công suất nối xuống mass) và mạch lọc tần số cao (do tụ hóa chỉ làm việc ở ngưỡng tần số nhất định, cao quá mất tác dụng). Hãy kiểm tra mạch lọc tàn số cao đường 12V (thường dùng 1, 2 tụ gốm) có thể bị rò.

theo mình thì sau khi đã thay tụ,diod đường 12v mà vẫn kg tăng thì bạn nên quấn nối tiếp thêm cho đường 12 volt này một vòng dây nữa

chú ý dây phải to cho đủ dòng điên,nếu quấn bị ngược thì điện thế sẽ không tăng

theo mình thì sau khi đã thay tụ,diod đường 12v mà vẫn kg tăng thì bạn nên quấn nối tiếp thêm cho đường 12 volt này một vòng dây nữa

chú ý dây phải to cho đủ dòng điên,nếu quấn bị ngược thì điện thế sẽ không tăng

Mạch zin có ai động vào biến áp đâu, quấn thêm làm gì. Các đường đã đủ thì chỉ xử lý đường 12V thôi (nắn/lọc chính/tải giả/lọc tần cao/triac hoặc fet, bjt lấy mẫu bảo vệ OVP)

đúng vậy! thỉnh thoảng có cái thay diode nắn ra thì đường 12V lên đủ, nhưng có cái lại ko kể cả thay tụ lọc ra cũng vậy, nếu thay cả 2 mà vẫn ko đủ 12V thì việc kiểm tra tiếp theo rất khó, chẳng biết đường nào mà lần <_<

Con nguồn delta của em nó dùng chung sơ cấp biến áp xung cho đường 5V, 12V. Đường 12V ra khá đơn giản: điot xung>>cuộn lọc>>tụ hóa, ko có tải giả, có 1 tụ gốm nối 12v xuống mass nhưng em tháo ra luôn cũng thế. Em nghĩ chắc cuộn thứ cấp của 12V bị chạm vài vòng. Nguồn có 1 biến trở để điều chỉnh điện áp ra 5v, 12V thì vẫn có tác dụng đồng thời lên cả 2 đường. Điot xung và tụ hóa ra trên 12V đã thay tùm lum rồi mà vẫn chạy ra y 10,5V

Con nguồn delta của em nó dùng chung sơ cấp biến áp xung cho đường 5V, 12V. Đường 12V ra khá đơn giản: điot xung>>cuộn lọc>>tụ hóa, ko có tải giả, có 1 tụ gốm nối 12v xuống mass nhưng em tháo ra luôn cũng thế. Em nghĩ chắc cuộn thứ cấp của 12V bị chạm vài vòng. Nguồn có 1 biến trở để điều chỉnh điện áp ra 5v, 12V thì vẫn có tác dụng đồng thời lên cả 2 đường. Điot xung và tụ hóa ra trên 12V đã thay tùm lum rồi mà vẫn chạy ra y 10,5V

Rất khó chập cuộn thứ.

Tháo diode nắn đường 5V ra rồi chạy thử. Đo 12 và báo lại nhé.

Ko có diot nắn đường 5V thì nguồn chạy rồi tắt anh ạ.

Mình cũng hay gặp nguồn thị thiếu áp. Nếu mọi thứ (đi ốt, tụ...) đều tốt mà vẫn thiếu áp thì có thể do thiết kế của nguồn. Mình đã thử nghiệm nhiều lần là khi có tải đường 5V thì điện áp đường 12v sẽ tăng lên. Bạn thử lắp tải giả vào đường 5V để kiểm tra lại xem nhá (dùng một số ongbun đèn pha ô tô làm tải giả chon tiện).

dạ 6v anh ạ

Mạch nắn 12V là loại mạch cả chu kỳ, dùng 1 diode kép (hình dạng giống transistor). Sơ đồ như sau:

Đường 12V của bạn bị đuối là do đứt 1 trong 2 vế của mạch nắn cả chu kỳ, có thể:

1. Đứt 1 vế của diode kép.

2. Đứt R cầu chì (R1 hoặc R2) từ biến áp đến diode nắn. Nếu R đứt, có thể nối tắt được.

R1, R2 như anh Nghĩa nói là làm nhiệm vụ cầu chì hả anh, em thấy thường từ cuộn biến áp về có vài điện trở dẫn đến diode nắn, khoảng 100 Ohm phải không anh?