Sign in to follow this  
0601

Cần giúp đỡ Tivi LG - 21FD1RB không lên nguồn

Recommended Posts

Em chào cả nhà, em đang sửa con LG 21FD1RB, mong mọi người giúp đỡ. Hiện tượng: bật nguồn đèn báo sáng, màn tối om, vẫn có tiếng khởi động của đèn hình. Đo điện áp ra tại thứ cấp =0, đo tại tụ lọc nguồn (ra của cầu diot) chỉ bằng 110 VDC. Em kiểm tra cầu diot vẫn tốt. đo điện áp AC vào cầu diot chỉ bằng 125 VAC. Em tháo cầu diot ra đo điện áp vào cầu vẫn bằng 125 VAC. Đồng hồ của em ok, em đo điện chỗ ổ cắm vấn bằng 220VAC. Giờ em phải kiểm tra những phần nào, mong mọi người chỉ bảo. Em cảm ơn.

Em chào cả nhà, em đang sửa con LG 21FD1RB, mong mọi người giúp đỡ. Hiện tượng: bật nguồn đèn báo sáng, màn tối om, vẫn có tiếng khởi động của đèn hình. Đo điện áp ra tại thứ cấp =0, đo tại tụ lọc nguồn (ra của cầu diot) chỉ bằng 110 VDC. Em kiểm tra cầu diot vẫn tốt. đo điện áp AC vào cầu diot chỉ bằng 125 VAC. Em tháo cầu diot ra đo điện áp vào cầu vẫn bằng 125 VAC. Đồng hồ của em ok, em đo điện chỗ ổ cắm vấn bằng 220VAC. Giờ em phải kiểm tra những phần nào, mong mọi người chỉ bảo. Em cảm ơn.

Có ai không giúp em với?

Do em đặt nhầm mát nên đo cho giá trị sai. Em đã kiểm tra lại, điện áp 300 VDC ở tụ lọc nguồn đủ, nhưng điện áp ra ở thứ cấp thiếu, điện áp B+ chỉ bằng 70 VDC, điện áp 9V và S-VCC chỉ bằng 1VDC. hút thiếc cách ly B+ với sò ngang và cao áp cắm điện đo thì đủ 110 VDC. Có cách nào kiểm tra cao áp và sò dòng để biết sống chết không ạ? Mong mọi người chỉ bảo, em cảm ơn!

Khi cắm điện bật nguồn, có tiếng kêu chít chít (liên tục) rất nhỏ, không biết có phải là do cao áp không nữa.

"hút thiếc cách ly B+ với sò ngang và cao áp cắm điện đo thì đủ 110 VDC" cái này chứng tỏ nguồn ok, giờ tháo sò ra đo, sò ko chạm, ko rỉ thì gắn sò vô lại đo dòng từ sò lên b+ của flyback. "có tiếng kêu chít chít (liên tục) rất nhỏ, không biết có phải là do cao áp không nữa" cái này theo kinh nghiệm của mình là 90% là do flyback, có thề thay thử flyback để loại trừ