Sign in to follow this  
quan9tun9

Laptop chạy nóng

Recommended Posts

Lại một trường hợp nữa hay gặp đó là Laptop chạy rất nóng (chạy chip Intel nhé) . bật máy lên đã 60-65 độ C rồi có ứng dụng chạy cái là lên đến 70-75 độ, có khi 80 độ (Kiểm tra bằng CoreTemp). quạt quay tít mù. Hay gặp nhất là Asus và HP. đã vệ sinh sạch sẽ bôi keo tản nhiệt. thay RAM thay CPU, thay sạc. Kiểm tra BAD, cài mới HDH. vẫn thế. kiểm tra Main kĩ không phát hiện được gì, chỉ thấy các quận dây của nguồn Ram và CPU khá là nóng. có ai đã làm ca này chưa gợi ý cho mình tý. thank

CPU thì cũng thay thử rồi vẫn vậy. cho quạt chạy max thì chắc cũng đỡ đi được chút ít. nếu sử lý dc trên main là tốt nhất. mình nghĩ do có con tụ nào đấy kem -> dòng cấp chip giảm -> làm nóng máy. nhưng chịu ko tìm dc con tụ nào. ko biết có cao thủ nào sử lý triệt để được bệnh này chưa.

CPU thì cũng thay thử rồi vẫn vậy. cho quạt chạy max thì chắc cũng đỡ đi được chút ít. nếu sử lý dc trên main là tốt nhất. mình nghĩ do có con tụ nào đấy kem -> dòng cấp chip giảm -> làm nóng máy. nhưng chịu ko tìm dc con tụ nào. ko biết có cao thủ nào sử lý triệt để được bệnh này chưa.

Cứ đo điện áp vcore xem thừa hay thiếu?

tất cả các nguồn ko có hiện tượng tăng áp hay tụt áp cả. Vcore = 1.05V. cuộn day 3V, 5V thì khá là nóng (mà cụ thể là mình đang làm con Hp probook 4411s). trước đây cũng gặp vài con nhưng nghĩ mãi ko làm dc đành bỏ chạy.

tất cả các nguồn ko có hiện tượng tăng áp hay tụt áp cả. Vcore = 1.05V. cuộn day 3V, 5V thì khá là nóng (mà cụ thể là mình đang làm con Hp probook 4411s). trước đây cũng gặp vài con nhưng nghĩ mãi ko làm dc đành bỏ chạy.

Con này có clock rời ko? Nếu có thì thay thử vì clock sai cũng làm cho LK liên quan hoạt động quá sức.