Sign in to follow this  
quan9tun9

Acer Aspire 4749z mất VCC_GFX

Recommended Posts

Như nói trên tất cả các nguồn đều có cả. bật máy lên ăn dòng 0,07-0,09A rồi tắt. đo nhanh thì vcore,... đủ cả chỉ có VCC_GFX là ko có. mà có lúc lên dc đến 0,4-0,47A chạy dc khoảng 20s thì tắt lúc đấy đo thì cũng chỉ mất VCC_GFX thôi. đo chân G 2 con FET của nguồn này thì =0V. Mình nghĩ là tèo IC nguồn nhưng ko có IC thay thế đành vứt đấy vậy.(VCC_GFX và VCC_Core dùng chung IC nhé, và cùng cấp cho CPU nữa). bệnh như vậy mình chỉ làm dc đến vậy thôi. ai có hướng nào khác chỉ mình với nhé.

Sơ đồ đây trang 30 bạn nhé: http://kythuatphancung.vn/download/acer-aspire-4349-quanta-zqr-laptop-schematics.html

các chân Vin, VDD, VDDP, VR_on đều OK hết. bạn sem còn cần kiểm tra gì nữa ko nhỉ

OK, con này lệnh EN chung.

Nhưng GFX là nguồn cấp cho khối xử lý VGA nên thông thường nó có sau cùng, nhiều main phải boot được thì mới có GFX => phải kiểm tra lại các điều kiện để main boot được (nguồn 0.75V chân 1, 204 khe ram, 3.3V chân 199, bios...)

nó bị ghẻ 1 chân SIO đo ko chạm chập gì vệ sinh sạch bằng xeton mà vẫn ko dc. hôm nay lấy cây kim cạo sạch rồi rửa ráy em nó lại và chấm hàn lại cái thì OK. mỗi thế thôi nên ngại quá chẳng dám nói

nó bị ghẻ 1 chân SIO đo ko chạm chập gì vệ sinh sạch bằng xeton mà vẫn ko dc. hôm nay lấy cây kim cạo sạch rồi rửa ráy em nó lại và chấm hàn lại cái thì OK. mỗi thế thôi nên ngại quá chẳng dám nói

sori là chân IC nguồn

khi làm song con máy này đã lên hình. đo VCC_core = 1,165V. VCC_GFX = 0,2V (?). nhưng chạy được vài hôm thì bị lại, chạy chập chờn lúc được lúc không, lúc không có vcore mình đè tay lên main thấy lại chạy được. dùng mỏ hàn rê lại chân IC cũng vẫn vậy. mình đã nhấc IC Vcore ra và đóng lại thấy ok ko bị chập chờn nữa. nhưng lạ cái là hình thì lên rồi nhưng VCC_GFX thì = 0V (?). máy chạy rất nóng(sờ tay trực tiếp lên quận dây), chỉ chạy dc 2 - 3' là tắt hoặc khởi động lại kể cả vào win hay ngoài dos. đang thay 2 con tụ hóa PC114, PC116. thấy chạy lâu lâu chưa tắt máy sờ tay vào quận dây vẫn khá nóng nhưng đỡ hơn. ko biết có được ko nữa.