Sign in to follow this  
nobita4627

IC dao động 3843 có nguồn nhưng không dao động

Recommended Posts

Chào các anh, em có con nguồn tổ ong sử dụng IC dao động 3843 không có điện áp ra. Kiểm tra 2 tụ đầu vào đủ 300V, chân số 7 IC 3843  có điện áp 8,6V, nhưng đo chân số 6 IC không có dao động ( ko có điện áp ra). Em đã thay IC 3843 mới nhưng tình trạng vẫn như vậy. Anh nào co ý kiến gì gợi ý em với ạ

On 22/5/2019 at 15:44, nobita4627 đã nói:

Chào các anh, em có con nguồn tổ ong sử dụng IC dao động 3843 không có điện áp ra. Kiểm tra 2 tụ đầu vào đủ 300V, chân số 7 IC 3843  có điện áp 8,6V, nhưng đo chân số 6 IC không có dao động ( ko có điện áp ra). Em đã thay IC 3843 mới nhưng tình trạng vẫn như vậy. Anh nào co ý kiến gì gợi ý em với ạ

Bạn xem lại datasheet của 3843 đi, Startup Threshold (nôm na là điện áp khởi động) của nó là 16V và max có thể lên đến 17.5V, nghĩa là VCC 17.5V trở lên mới đảm bảo kích hoạt IC hoạt động (sau đó có thể giảm thì tùy), 8.6V thì ăn nhằm gì (trừ khi trước đó có xung áp cao hơn 17.5V)

Bạn nên kiểm tra trị số điện trở từ 300V đến VCC có bị tăng không hoặc trị số trở từ VCC xuống GND (nếu có) có bị giảm không hoặc tụ giữa VCC và GND có bị rò ko?