Sign in to follow this  
htnghiahd

USB Flash Disk - Cơ bản và cấu tạo và cách sửa chữa

Recommended Posts

UFD (USB Flash Disk) là một loại thiết bị nhớ ngoài, lưu trữ kiểu tĩnh điện.

Về nguyên lý cơ sở nếu phân tích sẽ mất khoảng 100 trang A4, tôi xin phép không nói tới. Chỉ đưa ra những vấn đề sơ bộ về cấu tạo và xử lý hư hỏng.

Cấu tạo : Có 3 phần :

1. Chân cắm UFD:

Là chân cắm theo chuẩn USB. Đời cũ là USB 1.0, đời mới là USB 2.0. Nếu trên UFD của bạn ghi USB2.0 có nghĩa là nó giao tiếp với PC theo chuẩn truyền thông USB2.0.

Các hệ điều hành từ Win2000 trở lên đã hỗ trợ chuẩn truyền thông USB2.0 nên khi cắm vào PC, sẽ nhận ngay thiết bị và ta được thông báo USB mass storage ...

Các hệ điều hành Win 95/97/98 chỉ hỗ trợ USB 1.0 nên khi cắm các UFD đời mới sẽ không nhận, phải cài drriver (đi kèm thiết bị hoặc kiếm trên Net) như tất cả các phần cứng khác .

Chân cắm bao gồm (xem hình)

2. IC điều khiển giao tiếp PC và ghi đọc bộ nhớ.

Thực hiện các nhiệm vụ sau :

- Giải mã trang dữ liệu từ PC (frame data)

- Chuyển đổi dữ liệu thành các bit.

- Gán địa chỉ hàng/cột (Row/Column) cho các bít dữ liệu.

- Đặt trạng thái EN (Enable) cho chip nhớ.

- Ghi dữ liệu vào EPPROM.

Để thực hiện các tác vụ điều khiển thfi IC này đựoc nạp một chương trình, gọi là phần dẻo (firmware).

Quá trình đọc thì ngược lại.

3. Chip nhớ (có dạng EPPROM)

- Lưu trữ/xuất dữ liệu theo điều khiển của ghip giao tiếp.

Hiện nay, có rất nhiều loại UFD trên thị trường. NHưng tựu trung thì sử dụng IC giao tiếp và IC nhớ của các hãng sau :

IC giao tiếp : iCreat, Alcor, Phison, Oti, Profilic, SSS-Solid State System, Netac, Ameco, Chipsbank, Skymedia, USBest.

Mỗi hãng lại có nhiều model IC. Và dĩ nhiên mỗi IC lại có phần dẻo (firrmware) riêng. Không thể dùng lẫn.

IC nhớ : Samsung, Hyundai, LG,...

Tôi quan tâm nhiều đến IC giao tiếp vì theo kinh nghiệm, khoảng 80% hư hỏng nằm ở đây.

Tôi sẽ post dẫn các hiện tượng đã gặp và cách khắc phục. Cũng như các firrmware đã kiếm được để các bạn sử dụng.

boy9xsd@zing.vn

:blink::ph34r::ph34r:

found new hardware

a problem occurred during hardware installation. your new hardware might not word properly.

:huh:

em bi the ne` la bi sao ha cac bac, co bac nao jup em voi em bo tay may vu nay luon, cam on cac ban nhieu nha

em dung usb adata dao tiep ubest ut165-148 bag134 0831 aoa chip nho vdata h08381 vd102pcoq-l1 mtwjsollq

,mong duoc cac bac jup em

:(

QUOTE(Chú Thích)(.(^_^). @ Oct 2 2009, 07:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>
bac oi em doc song do lam theo nhung úb cua em van bao vay a` :(

1. Tìm đúng phần mềm, version theo IC giao tiếp. Xem thêm http://www.flashboot.ru/iflash.html

2. Hàn lại chân IC giao tiếp.

3. Có thể seting khi chạy phần mềm để hủy bỏ cache của IC giao tiếp (tuy nhiên UFD sẽ ghi/đọc chậm đi)

cho tui hoi chut

tui co 1 con usb cam vao may tinh khong thay nhuc nhich gi ca

vay xin hoi moi nguoi nguyen nhan la do dau??

xin chi giao canh nhan biet loi va cach khac phuc

cam on nhiu nhiu

anh oi usb cua em khi cam vao win van nhan duoc nhung cu doi format moi su sung duoc. khi format thi bao la win ko the format duoc. vay anh co bit usb cua em bi sao ko va cch su chua nhu the nao?

anh oi usb cua em khi cam vao win van nhan duoc nhung cu doi format moi su sung duoc. khi format thi bao la win ko the format duoc. vay anh co bit usb cua em bi sao ko va cch su chua nhu the nao?

Bị lỗi FW.

1. Đọc tên IC giao tiếp bằng phần mềm ở đây: http://kythuatphancung.com/diendan/index.php?showtopic=757

2. Tìm tool tương ứng (đã up rất nhiều trong chuyên mục này) và fix.

cho e hỏi câu này nhé! khi chạy lại firmware thì dữ liệu đã lưu vẫn còn hay mất

Sau khi chạy lại FW, UFD của bạn sẽ trắng tinh. Tất cả những dữ liệu cũ đã có sẽ "ra đi không hẹn ngày trở lại"

giúp em với

Bịnh: hiện trong win xp bình thường, nhưng copy là báo insert disk...

ID cái USB của em VID 1037 PID 163, chip USBest, Flash Hynix . (ChipGenious + tháo vỏ coi IC)

Em tìm ra phần mềm flash là UT163 v3.9.35.0 MPTool / USBEST

nhưng mà chạy thì nó không nhận ra USB anh ạ, nên không làm jì được.

Làm sao đây.

giúp em với

Bịnh: hiện trong win xp bình thường, nhưng copy là báo insert disk...

ID cái USB của em VID 1037 PID 163, chip USBest, Flash Hynix . (ChipGenious + tháo vỏ coi IC)

Em tìm ra phần mềm flash là UT163 v3.9.35.0 MPTool / USBEST

nhưng mà chạy thì nó không nhận ra USB anh ạ, nên không làm jì được.

Làm sao đây.

Hom nay moi xu li 1 cai y chang nhu ban mieu ta. Toi cai dat tum lum va nhap lon xon cac nut lenh cuoi cung no nhan ra nhung khong biet da nhap cai nao lam cho no nhan hi hi.

Xin phép tôi copy bài này ra trang chủ BLOG nhé.

Anh Vinh thật là giỏi :lol: , em mà được làm đệ tử của anh thì hay biết mấy, học như vậy với kiếm được bác hồ. E cám ơn anh đã chia sẻ nhưng kinh nghiệm rất bổ ích cho bọn em. Chứ mà học trong trường thì chẳng giải quyết được vấn đề. Toàn học lý thuyết. Chán wa đi thôi

chip của em là MX6208E chứa trong USB Sony vaio 2GB, cắm vô máy tính chỉ sáng đèn nguồn màu đỏ, HDH không nhận được USB. E lột ra xem bằng mắt thì thấy tổng quan chẳng có gì hỏng, trừ chổ cái tụ ghi là C2 không thấy có tụ dán ở đó, tuy nhiên 2 chân để dán tụ hình như không có dấu hiệu vì 1 mối hàn vẫn sáng như mới. Bro nào có schematic hay có thể giúp e được không ạ? e chỉ sợ nó rớt mất cái tụ C2 này thôi

Xin cám ơn!