Sign in to follow this  
nguyendinhth

Máy in không nhận cartridge

Recommended Posts

tình hình là thế này:

có cái máy in nó bị hỏng trống mình tháo ra thay trống thì nó đỡ đen giấy in nhưng bên rìa tờ giấy vẫn bị đen 1 ít. mình nghĩ do gạt mực nên tháo ra thay gạt mực mới nhưng khi thay xong gạt mực rồi cắm cartridge vào máy in thì nó không nhận cartridge nữa, mà theo quan sát của mình thì thấy rằng trống từ bên trong nó không quay dc hay sao ấy. mình nghĩ là do mình lắp lệch 1 thành phần nào đó cơ nhưng mà mình tháo ra tháo vào cartridge cả chục lần rồi mà nó vẫn thế.

Mang cartridge đó sang máy khác thử thì vẫn không chạy dc, lấy cartridge từ máy khác sang bỏ vào máy đó thì chạy bình thường.

Mình nhờ 1 người khác tháo lắp lại hộ mình thì cũng y như mình vẫn kô dc, thậm chí hộ cũng tháo khoảng 5 lần thử đi thhử lại vẫn thế.

Quy trình mình làm vẫn như mọi lần đổ mực: chỉ thay mỗi cái gạt mực lớn mà xảy ra hiện tượng như vậy.

tưởng do gạt mực mới thay vào mình thay lại gạt cũ của nó vào thì nó vẫn bị như vậy, cartridge vẫn không quay dc.

Rất mong mọi người tư vấn hướng giải quyết.

Mình thấy trống kô quay dc thay trống khác vào vẫn kô quay dc.

Lúc đóng cartridge vào bình thường máy in phải khởi động tức là máy in phải quay. Đằng này khi cắm cartridge vào thì máy nó kêu uuuuuuuuuuu giống như điện bị am vậy. Trống từ không quay thành ra máy in nó kô quay, kô khởi động dc.

Mình mới học đổ mực sửa máy in chưa dc lâu nên chưa thông thạo các bệnh máy in lắm nên mong các bạn trong diễn đàn giúp mình giải quyết vấn đề này với.

đến giờ máy vẫn kô quay, kô nhận cartrige.

thanks

Trường hợp Drum ko quay vi` khi bạn thay gạt mới, bạn ko bôi mực vào lưỡi gạt, tốt nhất bây jo` bạn nên tháo ra bôi mực vào lưỡi gạt va` bôi vào Drum, Để riêng 1 má bên drum lăn xem thử có quay dc ko? Ma` máy in của bạn la` modem ji` vậy?

máy của mình là máy canon LBP 2900.

hôm trc mình cũng thay gạt cho 1 máy canon 2900 ko cần bôi mực vào đầu gạt, cũng kô bôi mực vào drum và nó vẫn quay bình thường.

nhưng lần này mình chỉ tháo ra thay mỗi cái gạt mới rồi lắp lại mà cartridge no kô quay dc, thay lại gạt cũ của nó cartridge cũng kô quay dc, chỉ khi thay cartridge mới vào thì nó mới chạy bình thường dc.

Hôm trc mình cũng gặp 1 máy in sử dụng hộp mực 15A là máy: Canon 1210 sử dụng hộp mực 15a cũng vậy? thay gạt mực lớn vào 1 cái rồi máy báo kô nhận hộp mực luôn. hay nói đúng hơn là trống từ kô quay--> máy in kô khởi động dc.

Rất mong mọi người giúp đỡ mình với.

Cái cartridge này là cái thứ 2 mình mắc phải bệnh này mà chưa rõ nguyên nhân vì sao?

Bạn ktra lại thật kỹ xem gạt lớn có bị quấn (kẹt) lên drum không, thông thường bị như vậy là do khi gắn drum vô không bôi trơn ( dùng bột hoặc không có thì dùng mực bôi lên drum và gạt) nên dẫn tới tình trạng gạt dính lên drum, khi máy khởi động lực kéo lớn làm gạt bị vặn quấn lên drum làm kẹt drum không quay được. kinh nghiệm khi thay mình luôn bôi trơn, và xoay thử coi có xoay được không mới vặn ốc lại

Bạn kiểm tra xem còn một nguyên nhân nữa là lò xo ở đầu trục cao su không tiếp xúc được với lá thép( có thể bị lỏng ra khi bạn tháo chốt cartridge ) dẫn đến không nhận cartridge

Trường hợp Drum ko quay vi` khi bạn thay gạt mới, bạn ko bôi mực vào lưỡi gạt, tốt nhất bây jo` bạn nên tháo ra bôi mực vào lưỡi gạt va` bôi vào Drum, Để riêng 1 má bên drum lăn xem thử có quay dc ko? Ma` máy in của bạn la` modem ji` vậy?

Bạn tách cum Drum riêng ra rồi thử quay trục từ có được không đã. Thử qyay tay cart trước khi bỏ vào máy.

tình hình là thế này:

có cái máy in nó bị hỏng trống mình tháo ra thay trống thì nó đỡ đen giấy in nhưng bên rìa tờ giấy vẫn bị đen 1 ít. mình nghĩ do gạt mực nên tháo ra thay gạt mực mới nhưng khi thay xong gạt mực rồi cắm cartridge vào máy in thì nó không nhận cartridge nữa, mà theo quan sát của mình thì thấy rằng trống từ bên trong nó không quay dc hay sao ấy. mình nghĩ là do mình lắp lệch 1 thành phần nào đó cơ nhưng mà mình tháo ra tháo vào cartridge cả chục lần rồi mà nó vẫn thế.

Mang cartridge đó sang máy khác thử thì vẫn không chạy dc, lấy cartridge từ máy khác sang bỏ vào máy đó thì chạy bình thường.

Mình nhờ 1 người khác tháo lắp lại hộ mình thì cũng y như mình vẫn kô dc, thậm chí hộ cũng tháo khoảng 5 lần thử đi thhử lại vẫn thế.

Quy trình mình làm vẫn như mọi lần đổ mực: chỉ thay mỗi cái gạt mực lớn mà xảy ra hiện tượng như vậy.

tưởng do gạt mực mới thay vào mình thay lại gạt cũ của nó vào thì nó vẫn bị như vậy, cartridge vẫn không quay dc.

Lúc đóng cartridge vào bình thường máy in phải khởi động tức là máy in phải quay. Đằng này khi cắm cartridge vào thì máy nó kêu uuuuuuuuuuu giống như điện bị am vậy. Trống từ không quay thành ra máy in nó kô quay, kô khởi động dc.

Mình mới học đổ mực sửa máy in chưa dc lâu nên chưa thông thạo các bệnh máy in lắm nên mong các bạn trong diễn đàn giúp mình giải quyết vấn đề này với.

thanks

trả lời không biết đúng hay không :rolleyes:

- do tiếp mát từ dưới chân trục cao su có 1 lò xo dưới lò xo có 1 cái lẫy cài vào đấy để tiếp mát ra ngoài nếu lẫy này tiếp không tốt hoặc bật ra ngoài (ko rõ nguyên nhân) thì máy sẽ không nhận catrige theo một số người thì chốt đầu trống nếu bị bẩn kô tiếp với cái lẫy trong ống trống cũng...thế

-một số máy như samsung đẩy hộp mực vào chưa đúng tầm cũng vậy dù vẫn đậy nắp vào bình thường.

-sau khi đổ mực nên kiểm tra xem trục từ và tấm nhựa đầu mà ta đổ mực 1 đầu lắp đã đúng chưa = cách xoay nhẹ trục từ nếu mực ra đều và quay nhẹ nhàng thì mới vặn vít vào--> sau khi vặn vít vào ta lại xoay thử (lấy móng tay gạt vào đầu bánh xe trục từ) --> quay được nhẹ nhàng sau đó mới lắp hộp mực lại

-hình như kô lắp trục cao su vẫn bị như vậy

những cái này có thể xem như là chú ý khi đổ mực có gì sai so với bày này xin mọi người góp ý

tình hình là thế này:

thanks

mạo muội các pác tí

tình hình này là do thay gạt mực mới lúc lắp Drum vào bị lệch nhớ là phải lắp chốt sắt (cao ap) rồi mới lắp nắp khóa nhựa như thế nó ko bị lêch drum làm nhw thế là ok

cái này chính xác Drum không quay được vì do ban thay gạt mực mới nó còn rít. Khi thay gạt mực mới trước khi lắp hoàn chỉnh caitric vao bạn nên thử trước bên ngoai bằng cách quay Drum ngược chiều kim đồng hồ , ( nhớ là ngược chiều kim đồng hồ nha) nếu thấy quay dễ dàng rồi thì ok chứ khó không quay được thì phải quay nhiều lần cho được lúc cảm thấy quay dễ dang rồi thi lắp vào thôi. Đảm bảo cattric sẽ load

Chào các bác, em vừa mới tham gia diễn đàn. Thấy diễn đàn rất bổ ích, em đã sửa được máy in của em theo các cách mà các bác đã chỉ dẫn. Em đã rất vất vả tháo đi tháo lại nhiều lần, thử dùng ngón tay cái để quay, rát cả tay mà vẫn không quqy được trống. Đây là kinh nghiệm rút ra sau nhiều lần làm đi làm lại của em, xin mạo muội trình các bác xem giúp :

Nguyên nhân là do ta thay gạt mực mới nên nó còn rít (hack_mattroi đã nói đúng). Cách khắc phục : Gỡ bỏ 2 miếng đệm mút ở 2 đầu của thanh gạt mực để cho nó không bị dính vào trống cảm quang, lúc này ta dễ dàng quay trống. (Cái gạt mực có miếng cao su mà dính vào trống thì tạo ra lực ma sát cực lớn). Có gì chưa phải các bác bỏ qua cho em nhá!

còn theo em thì nếu có phôi bên hộp thải thì thay luôn bên phôi hộp thải sau đó lắp gạt trục su và drum thế là xong , nhớ bôi thêm ít mỡ silicon vào chốt drum nhé thân chào hihihihihi

bui    0

thay cả trống và gạt lớn cùng lúc thì phải bôi mực vào trống và lưỡi gạt rồi quay trước cho trống được trơn. làm vậy chắc được