Sign in to follow this  
Hnam Can Tho

Nguồn Atx có điện 220v lập tức nổ cầu chì (bó tay)???

Recommended Posts

Hi, mình có cái Atx bị nổ cầu chì, mình thay cầu chì khác. Cấm điện 220v vào là nổ cầu chì ngay( chưa kích gì cả). Làm 3 cái cầu chì rồi nhưng vẫn như vậy. Các anh giàu kinh nghiệm chỉ em với nha!

Em xin chân thành cảm ơn.

NỔ cầu chì là do có chạm mạch bên trong, bạn không tìm linh kiện chạm (transistor, diode...) mà cứ cắm đầu thay cầu chì. Thay 100 cái cũng... bùm thôi.

Hi, mình có cái Atx bị nổ cầu chì, mình thay cầu chì khác. Cấm điện 220v vào là nổ cầu chì ngay( chưa kích gì cả). Làm 3 cái cầu chì rồi nhưng vẫn như vậy. Các anh giàu kinh nghiệm chỉ em với nha!

Cái này theo mình nghĩ là do bạn đã gạt cái công tắc giữa 110v/220v phải không? Nếu gạt rồi cắm vào bị bùm thì:

1. Trả lại như cũ.

2. Tháo bộ nguồn ra rồi tìm 2 con linh kiện bị cháy thay nó đi. Tôi cũng ko biết 2 con này kêu là con gì, nhưng nó có hình dáng dẹp dẹp, mỏng, được nối với với nguồn DC (hình như là mạch cấp trước (đầu tiên đấy)) - chắc chắn nó cháy đen xì luôn.

Tôi nghĩ vậy, biết vậy thì nói vậy thôi. tại cái này ngày xưa tôi cũng từng phá rồi nên biết, tôi chơi luôn cái nguồn của compaq mới ghê chứ, nhưng cuối cùng cũng sửa được, tôi đâu phải dân điện tử nhà nghề đâu mà là dân điện tử gà mờ, thích thì tìm hiểu + phá thôi.

Vậy nhé.

p/s: mua 502 về dán chết cái nút đó đi, kẻo nguy hiểm lắm.

Cái này theo mình nghĩ là do bạn đã gạt cái công tắc giữa 110v/220v phải không? Nếu gạt rồi cắm vào bị bùm thì:

1. Trả lại như cũ.

2. Tháo bộ nguồn ra rồi tìm 2 con linh kiện bị cháy thay nó đi. Tôi cũng ko biết 2 con này kêu là con gì, nhưng nó có hình dáng dẹp dẹp, mỏng, được nối với với nguồn DC (hình như là mạch cấp trước (đầu tiên đấy)) - chắc chắn nó cháy đen xì luôn.

Tôi nghĩ vậy, biết vậy thì nói vậy thôi. tại cái này ngày xưa tôi cũng từng phá rồi nên biết, tôi chơi luôn cái nguồn của compaq mới ghê chứ, nhưng cuối cùng cũng sửa được, tôi đâu phải dân điện tử nhà nghề đâu mà là dân điện tử gà mờ, thích thì tìm hiểu + phá thôi.

Vậy nhé.

Cái gạt này nguy hiểm thật. Nhưng nếu mua chai keo 502 thì tốn kém. Tui có cách này: tháo nguồn ra xem bên 220v chổ nào nối tắt luôn, chổ 110v chổ nào cắt bỏ ... là xong luôn. :rolleyes:

Hỏi vậy thì pó tay.

Đọc cái cơ bản đi

À, mình cũng bị vậy nè, số là như vầy, mạng điện 3 pha ở khu vực mình, trong 1 ngày bị chập gì đó, làm điện thế tăng lên 280V , trong một ngày làm hỏng rất nhiều thiết bị điện, mình bị dính chưởng 2 bộ nguồn loại hồi xưa (pt 400w, 20pin). Bây giờ cứ thay cầu chì, mới cắm điện là nó nổ xanh lè. Vậy là nó bị cháy con nào vậy các bác

Bộ nguồn của bạn bị nổ cầu chì khi bị quá áp,điện áp vượt quá 220V.Hy vọng bộ nguồn bạn không bị hư hỏng nếu như bộ nguồn có linh kiện bảo vệ quá áp.Những linh kiện này có tên là MOV - Metal Oxide Varistor.

Linh kiện này có hình dạng giống như tụ ceramic, thường thường hay được bọc ngoài bằng một lớp cao su đen.Nó có hai chân được hàn vào như một tụ lọc nguồn .Khi điện áp nằm trong ngưỡng cho phép nó có trong mạch cũng như không.Khi điện áp tăng vọt,giả sử lên 380V,thì các MOV này sẽ bị chập làm nổ cầu chì,bảo vệ các linh kiện khác không bị hỏng.

Bạn dùng đồng hồ kiểm tra xem các MOV này có bị chập hay không,nếu nó bị chập thì tháo bỏ.̣(Bộ nguồn AcBel có hai MOV được hàn song song với hai tụ hóa lọc nguồ̉n vào).

Sau khi tháo bỏ MOV,kiểm tra lại xem đầu vào còn bị chập không,nếu hết thì thay cầu chì vào.

Bộ nguồn AcBel của tôi bị điện 380V nổ cầu chì.Sau khi tháo bỏ hai MOV,bỏ cầu chì mới vào thì chạy bình thường.Nếu tìm có linh kiện này thay vào cho an toàn.Nếu không có thì tháo bỏ cũng được.Có điều nếu sau này bị điện áp cao thì hư hỏng sẽ nặng hơn.

Mong rằng trường hợp của bạn có MOV bảo vệ,không hư hỏng nặng,dễ dàng khắc phục

Rất cảm ơn bạn PureHero trả tư vấn giúp mình, là vì mình không rành về điện tử nên không hiểu các nguyên lí của mạch điện nào cả.

Theo thông tin bạn cấp, mình search ceramic thì thấy nó giống tụ gốm, mình quan sát trong bộ nguồn thì thấy có vài con, nhưng đặc biệt có duy nhất 1 con màu xanh lá cây nằm sát cầu chì, trên thân có ghi SCK, dưới bo mạch có ghi NTC, mình search NTC thì thấy hình ảnh nó y con này.

Mình quan sát con này thì thấy dường như có 1 vết nứt nhỏ, và hình như có lòi ra 1 chấm màu trắng rất giống kim loại ở giữa thân, có vẻ nó đã bị tổn thương. Mình tháo nó ra, khi đo là nó dẫn.

Không biết nó có phải là linh kiện bạn mô tả không, nếu đúng, mình chỉ cần tháo ra là được phải không bạn, cho mình hỏi thêm, nếu tháo ra mà xài bình thường, nhưng lỡ có sự cố gì thì có ảnh hưởng đến máy tính không bạn

NTC là một thermistor dùng để hạn dòng theo nhiệt độ,nó mắc nối tiếp với nguồn điện vào,cho nên nó có một điện trở nào đó.Nếu bạn đo thấy kim lên là nó tốt.Nếu bạn tháo ra thì mạch điện không hoạt động giống như bị ngắt nguồn.

Còn bạn phải tìm một linh kiện khác,có dạng giống như vậy,thường có hai chân gắn song song với hai tụ hoá lớn lọc nguồn.Nếu nó chập là đã hỏng có thể tháo ra bỏ là mạch sẽ chạy bình thường.

Nhưng một số nguồn rẽ tiền không có linh kiện này.Nếu bạn tìm không thấy,thì nguồn bạn bị hỏng nặng,bạn phải tìm chập ở các diode nắn,hoặc các transistor công suất trên các miếng nhôm giải nhiệt.

1. Trả lại như cũ.

Vậy nhé.

mình muốn cười vỡ cả bụng cái vụ này he he

Theo mô tả của cái nguồn trên bạn ấy không thể sửa được đâu vô ích thôi vì nổ cầu chì mà bạn ấy thay đến 3 lần.... tốt nhất bạn ấy hãy mang đến thợ hoặc đi mua cái khác cũ khoảng 70k sửa hết 30-50k he he

Anh em nào tham khảo thì kiếm tra lần lượt như sau.

Nối lại cầu chì, đo kiểm tra cầu đi ốt 4 con và linh , tháo bộ IC công suất ra kiểm tra từng em một, kiểm tra lại tụ lọc, các điện trở xung quanh mạch cấp trước. Thường nó nổ thế thì hỏng ít nhất cũng hơn 1 linh kiện vì vậy bạn cần kiểm tra thật kỹ chứ cắm điện vào nổ tiếp, lại hỏng mấy con vừa thay thì mệt.

Cái vụ này vẫn chưa xong à.Trước tiên bạn phải kt cầu diot, tiếp là kt các sò cs của nguồn chính và nguồn cấp trước xem có chết không đã(chắc chắn có con chết rồi) Còn cái vụ nút gạt thì nguồn Orien không có đấu dây đâu mà.

Sau đó mới nối lại cầu chì và NTC