Sign in to follow this  
htnghiahd

USB device not Recognized

Recommended Posts

Hiện tượng : Cắm UFD, HĐH nhận nhưng báo lỗi "USB device not Recognized"

Nguyên nhân:

1. Do mạch ổn áp (dùng zene hoặc IC, xem bài http://kythuatphancung.com/diendan/index.php?showtopic=436) có hiện tượng rò dẫn đến suy giảm điện áp cung cấp cho mạch giao tiếp. Tôi đã thử đo khoảng 20 UFD bị hiện tượng này thấy điện áp 3.3V chỉ còn khoảng 2V.

Xử lý:

- Nếu là ổn áp dùng zene, bạn hãy thay zene cùng tụ lọc mắc song song với zene. Dĩ nhiên zene là loại 3.3V (giá khoảng 800VND/cái), tụ lọc thường có giá trị 103 = 10nF, là loại dán (SMT) hơi khó mua, bạn có thể tìm tụ tương đương ở trên mainboard hỏng hoặc các mạch VGA, mạch ổ cứng ... sẵn lắm.

- Nếu là ổn áp dùng IC, bạn xử lý như hướng dẫn ở http://kythuatphancung.com/diendan/index.php?showtopic=436. Nếu mắc 2 diode ko được thì có thể mắc 1 diode, vì có 1 số UFD dùng điện áp cao.

2. Do hư hỏng từ chân nối data(+) hoặc data(-) vào IC giao tiếp (xem http://kythuatphancung.com/diendan/index.php?showtopic=434)

Chân data từ cổng USB vào IC giao tiếp có dạng sau :

Dạng 1 : Vào trực tiếp

Ở dạng này, nếu đứt chân thì PC sẽ ko phản ứng gì chứ ko gây lỗi như hình USB not..)

Dạng 2 : Vào gián tiếp

Ở dạng này, thường có những hư hỏng sau :

- Chân tụ điện, điện trở (là loại dán-SMT) bị thối, bạn soi kỹ bằng kính lúp sẽ thấy có mầu chì sẫm, lốm đốm (như mốc) hoặc rạn. Hãy bôi một chút nhựa thông lỏng và hàn lại, chú ý nên dùng mỏ hàn nung (nếu có khò thì quá tuyệt) tránh dùng mỏ hàn xung sẽ có thể làm chết IC giao tiếp.

- Tụ điện rò, thông. Bạn hãy gỡ tụ, đo thử (nếu ĐHVN phải có thang x10KΩ) hoặc đo bằng cầu Uytxton. Tụ này thường có giá trị ~ 103 = 10nF.

- Nếu nối bằng điện trở thì hầu như ko gây lỗi Not recog... mà PC sẽ ko nhận, tôi chưa gặp trường hợp nào tăng điện trở.

3. Chết thạch anh dao động (đã gặp 11 lần/60 UFD chết phần cứng)

- Toàn bộ UFD để hoạt động cần có xung clock để đồng bộ thời điểm cho các trạng thái. Xung này theo chuẩn truyền thông USB1.0/1.x/2.0 có tần số 12MHz.

Xung clock được tạo ra bởi 1 mạch dao động riêng nằm trong IC giao tiếp, khi cắm vào PC thì xung clock 12MHz bởi mạch giao tiếp USB của PC sẽ đưa sang để so pha và đồng bộ.

- Mạch dao động của IC giao tiếp sử dụng 1 thạch anh 12MHz để tạo xung. Thạch anh này có 2 loại vỏ

+ Vỏ kim loại (cực bền - mới gặp 1/11 lầm chết thạch anh)

+ Vỏ nilon (gặp 10/11 lần chết thạch anh)

Kiểm tra thạch anh thì hoàn toàn không dễ, theo lý thuyết trở kháng của thạch anh này ~ vô cùng, đo bằng thang ôm của ĐHVN thì có thể OK, nhưng cắm vào mạch thì có thể lại rò_chết.

- Bạn có thể soi bằng kính lúp nếu thấy gỗ chân thạch anh đen thì nên thay (nhất là loại vỏ nilon)

3. Chết thạch anh dao động (đã gặp 11 lần/60 UFD chết phần cứng)

- Toàn bộ UFD để hoạt động cần có xung clock để đồng bộ thời điểm cho các trạng thái. Xung này theo chuẩn truyền thông USB1.0/1.x/2.0 có tần số 12MHz.

Xung clock được tạo ra bởi 1 mạch dao động riêng nằm trong IC giao tiếp, khi cắm vào PC thì xung clock 12MHz bởi mạch giao tiếp USB của PC sẽ đưa sang để so pha và đồng bộ.

- Mạch dao động của IC giao tiếp sử dụng 1 thạch anh 12MHz để tạo xung. Thạch anh này có 2 loại vỏ

+ Vỏ kim loại (cực bền - mới gặp 1/11 lầm chết thạch anh)

+ Vỏ nilon (gặp 10/11 lần chết thạch anh)

Kiểm tra thạch anh thì hoàn toàn không dễ, theo lý thuyết trở kháng của thạch anh này ~ vô cùng, đo bằng thang ôm của ĐHVN thì có thể OK, nhưng cắm vào mạch thì có thể lại rò_chết.

- Bạn có thể soi bằng kính lúp nếu thấy gỗ chân thạch anh đen thì nên thay (nhất là loại vỏ nilon)

Bạn có thể cho xem cái hình thạch anh vỏ nilon không? mình chỉ thấy thạch anh có 2 loại: hình trụ - có vỏ bọc nilon và loại khối chữ nhật không bọc. Không biết cái bạn nói có phải là loại hình trụ?

Bạn có thể cho xem cái hình thạch anh vỏ nilon không? mình chỉ thấy thạch anh có 2 loại: hình trụ - có vỏ bọc nilon và loại khối chữ nhật không bọc. Không biết cái bạn nói có phải là loại hình trụ?

Đúng là hình trụ, vỏ ngoài cùng là nilon (trong suốt)

USB not recognized, ko hiện trong explorer. Đèn USB nháy liên tục, lúc sáng nó ko nháy vậy chỉ sáng thôi. Giờ thì nháy liên tục.

Chipgenius báo như trên, như bạn nói là ko đọc dc gì. Vậy ó thể kết luận giúp mình là lỗi gì dc ko.

Theo như bài viết bạn đưa thì mình nghĩ là ko phải, thì chắc chỉ còn bài viết này. Vậy là 1 trong 3 trường hợp trên thì trường hợp nào dễ xảy ra nhất.

Đèn còn nháy mà ChipGenius báo vậy thì có 1 trong 2 khả năng:

1. Chết IC giao tiếp.

2. Chết, thối chân thạch anh dao động.

chiều nay, em có 1ufd + 1 máy tính (dùng tốt ngày hôm qua) có người nhờ cắm usb vào xem tài liệu trong đó bị lỗi file và thư mục có chữ lằng ngoằng, em copy một số file có tên bình thường vào máy format ufd copy ngược những file này trở lại ufd -->cắm ufd của mình vào thì có hiện tượng usb device is not recognized ; tắt máy tính bật trở lại cắm ufd vào vẫn vậy --> tưởng ufd đã về trời --> về nhà cắm vào máy ở nhà --> ok --> bó tay.

ngày hôm sau bật máy lên cắm ufd lại dùng bình thường?????

chiều nay, em có 1ufd + 1 máy tính (dùng tốt ngày hôm qua) có người nhờ cắm usb vào xem tài liệu trong đó bị lỗi file và thư mục có chữ lằng ngoằng, em copy một số file có tên bình thường vào máy format ufd copy ngược những file này trở lại ufd -->cắm ufd của mình vào thì có hiện tượng usb device is not recognized ; tắt máy tính bật trở lại cắm ufd vào vẫn vậy --> tưởng ufd đã về trời --> về nhà cắm vào máy ở nhà --> ok --> bó tay.

ngày hôm sau bật máy lên cắm ufd lại dùng bình thường?????

1. Do tiếp xúc xấu giữa chân cắm UFD với cổng USB của máy tính.

2. Do thối mối hàn, hoặc gỉ điểm tiếp xúc ở chân cắm UFD với mạch điện (nằm trong vỏ UFD)

các anh cho em hỏi với. em có cái máy nghe nhạc MP3. cắm vào máy tính không hiểu nó là thiết bị gì cả. lần trước nó bị lỗi cả phần cứng lẫn phần mềm. đầu tiên nó chỉ hiện đồng hồ cát. cắm vào máy tính không nhận. theo hướng dẫn của anh Vinh thì em đã sửa phần cứng trước. bây giờ cắm vào thì máy tính báo phát hiện thiết bị mới và đòi tìm driver cho nó.

em dùng phần mềm đọc tên chíp thì nó không đọc được cái gì cả.

máy của em là MP3 tàu thôi, nó dùng IC giao tiếp : AT2091N va dùng chíp nhớ là HY27UFD081G2M

các anh hướng dẫn em sửa nó với. nếu anh nào có phần mềm nạp lại chương trình và firmwear cho con này thì cho em với nhé. em tìm mãi trên mạng mà không thấy. không sửa được con này em nản quá đi thôi. giúp em các anh nhé.

em xin cảm ơn các anh trước nhé

mp3 khác với usb disk thông thường, nên cách nạp và cách tìm firmware cũng khác. Bạn nên tham khảo thêm bài sau:

http://kythuatphancung.com/diendan/index.php?showtopic=3979

Nhắc bạn lại 1 lần nữa "đừng spam lung tung - cùng 1 nội dung bạn đã gởi nhiều nới và nhiều lần rồi"

Muốn nạp thì bạn phải có tool và quan trọng là tìm được đúng firmware của mp3 đó. Xem link tôi gởi nhé.

em xin lỗi. vì em mới tham gia diễn đàn nên không biết spam là thế nào. đợt trước em bận thi nên bây giờ mới sờ đến nó được. các anh thông cảm nhé. em sẽ rút kinh nghiệm. cảm on các anh nhiều!

e có 2 con UFD Transcend 2gb, hôm trước cắm máy cổng trước của case thằng bạn. Nó cắm nhầm dây 5v và mass, data âm và dương :( giờ 2 con usb của e die =(( hic. 2 cái cắm vào đèn đều sáng

+ 1 cái báo "USB device not Recognized"

+ 1 cái kô báo gì.

Mong 2 anh chỉ giúp e với :(

em có cái receiver usb của phím không dây logitech cũng bị bệnh y hệt thế này ko biết có sửa được không? bác nào biết chỉ giúp em ở hà nội thì sửa ở chỗ nào với. cảm ơn các bác nhiều!

chắc cái của bạn chết phần nguồn hoặc chết ic giao tiếp rồi. bạn thử kiểm tra phần nguồn trước đi.

bạn có thể tìm trên diễn đàn một số bài viết hướng dẫn của anh vinh về sủa usb. khá chi tiết và khá hay đó.

chúc ban thành công

A nghĩa ơi,e có một game pad kết nối qua usp ,vừa rồi đang chơi thì tự dưng các nút k dùng được nữa,lúc rút ra gắn vô lại thì nó lại báo là" USB device not Recognized" rồi có lúc thì lại dùng được 1 tí rồi lại báo như thế,vậy như thế là game pad của e có phai chết IC giao tiếp không anh,e cần phải làm gì đây a,mong anh chỉ giúp.

giúp em với USB kíngton 2g ( hình như là TD101 N)

USB not recongnized

chip : fc8308

A136644-1f

0938h6

chip nho 8sufk303

Device Name: +Unknown Device

PnP Device ID: VID = 0000 PID = 0000

Serial Number: 5&&340A0F05&&0&&1

Revision: (Information not returned)

Device Type: Standard USB device - USB2.0 Full-Speed (USB1.1)

Chip Vendor: unknown

Chip Part-Number: Recovery?

Product Vendor: (N/A)

Product Model: (N/A)

Tools on Web: http://bbs.mydigit.cn/read.php?tid=53927

Anh Vinh này.

Con Jorg 512 của em cũng bị USB not....

anh có thể email chi tiết cho em về cách xử lý đc ko ạ?

Em là học sinh, nếu hỏng thì cũng chỉ tự sửa chứ mua cái khác mắc tiền lắm!!! :lol:

Em đã sửa đc vài cái theo cách của anh rồi, chủ yếu là chạy ufd. Em thấy hiệu quả lắm.

Lần này thì em chịu. Anh giúp em nhá!!!

thisisme_johny@yahoo.com.vn

giúp em với USB kíngton 2g ( hình như là TD101 N)

USB not recongnized

chip : fc8308

A136644-1f

0938h6

chip nho 8sufk303

Device Name: +Unknown Device

PnP Device ID: VID = 0000 PID = 0000

Serial Number: 5&&340A0F05&&0&&1

Revision: (Information not returned)

Device Type: Standard USB device - USB2.0 Full-Speed (USB1.1)

Chip Vendor: unknown

Chip Part-Number: Recovery?

Product Vendor: (N/A)

Product Model: (N/A)

Tools on Web: http://bbs.mydigit.cn/read.php?tid=53927

Thay thạch anh 12MB