Sign in to follow this  
htnghiahd

CBM209x tool fix firmware

Recommended Posts

Hướng dẫn sử dụng phần mềm cho IC giao tiếp Chipsbank CBM209x

CBM209x là 1 họ IC giao tiếp UFD của hãng Chipsbank, ở thị trường Hải Dương thường gặp IC CBM2090/2091.

Phần mềm sau đây hỗ trợ CBM2090/2091/2092.

- Khởi động chương trình bằng file umptool2090

- Màn hình chính như sau :

- Nhấn Setting để vào màn hình Setting

- Các bạn thiết lập, điều chỉnh như màn hình hướng dẫn.

- Thiết lập xong, đóng cửa sổ Setting bằng nút Close để trở về màn hình chính.

- Nhấn nút Start ở màn hình chính để bắt đầu quá trình xử lý.

- Sau khi xong, rút UFD, cắm lại

http://sanchoituoitre.vn/storage/htnghiahd/cbm209x.rar

OK, giao diện là như vậy. Còn FW nó tích hợp mã ko thể hiện. Bạn có thể đọc datasheet của IC và giới thiệu của NSX. Tôi đã gửi email cho bọ phận support của Chipsbank và đựoc giải đáp như trên.

Mặt khác , vì UFD là thiết bị đơn giản và an toàn. Do vậy, các nhà SX không quan tâm lắm đến phát triển FW của nó. Họ thường chỉ 1 hành 1 bản ban đầu khi phát hành IC.

Hướng dẫn sử dụng phần mềm cho IC giao tiếp Chipsbank CBM209x

CBM209x là 1 họ IC giao tiếp UFD của hãng Chipsbank, ở thị trường Hải Dương thường gặp IC CBM2090/2091.

Phần mềm sau đây hỗ trợ CBM2090/2091/2092.

- Khởi động chương trình bằng file umptool2090

- Màn hình chính như sau :

- Nhấn Setting để vào màn hình Setting

- Các bạn thiết lập, điều chỉnh như màn hình hướng dẫn.

- Thiết lập xong, đóng cửa sổ Setting bằng nút Close để trở về màn hình chính.

- Nhấn nút Start ở màn hình chính để bắt đầu quá trình xử lý.

- Sau khi xong, rút UFD, cắm lại

http://sanchoituoitre.vn/storage/htnghiahd/cbm209x.rar

Cuối cùng cũng có người xài được cái "tiện ích" của admin bên đó rồi :) (admin lyhuuloi bên đó code PHP thì giỏi mà không hiểu sao làm mấy cái tiện ích khó xài quá) :)

Như vậy, UFD của bạn có thể lỗi mạch flash. Bạn thử dùng chương trình tôi gửi xem.

Nếu ko ổn, xem bài

http://kythuatphancung.com/diendan/index.php?showtopic=439

thử rồi không được bạn ơi - dùng mấy cái khác thì không nhận ra - nói chung là không chương trình nào nhận ra hết - mình cũng có 1 cái USB 2gb hiệu sony bị ép dung lượng - cho nó về mặc định thì còn 15mb ah - sau đó ép lại 2gb thì cũng được luôn - nhưng chép vào thì không xài được - vậy tại sao tụi nó ép lên thì xài được vậy - giờ nó chỉ xài được dưới 15mb thôi

thử rồi không được bạn ơi - dùng mấy cái khác thì không nhận ra - nói chung là không chương trình nào nhận ra hết - mình cũng có 1 cái USB 2gb hiệu sony bị ép dung lượng - cho nó về mặc định thì còn 15mb ah - sau đó ép lại 2gb thì cũng được luôn - nhưng chép vào thì không xài được - vậy tại sao tụi nó ép lên thì xài được vậy - giờ nó chỉ xài được dưới 15mb thôi

Toi có nhìn màn hình bạn gửi : Thấy ko nhận flash (xem lại cái chỗ ghi Flash Type : Unknow.

1. Thử chọn lại tên flash trong thẻ Setting cho đúng với tên chipflash trong UFD của bạn

2. Nếu bạn xem đúng tên IC, dùng đúng phần mềm mà vẫn không được thì chắc chắn hỏng mạch flash. Nếu có kién thức điện tử, hãy sửa như cách tôi hướng dẫn theo minh họa của IC K9.... bài trước.

Còn UFD bị ép dung lượng thì làm sao mà dùng được, ghi vào được khi rút ra cắm lại sẽ mất file, folder, hoặc folder trắng, file khong mở được. Mức độ lỗi tùy theo thiết lập thời gian ghi/đọc (RW cycle time - xem bài trước).

3. Chip flash bao giờ cũng có dung lượng lớn hơn dung lượng do NSX công bố, bởi trong quá trình SX không phải 100% bit nhớ trong chip đều tót nên NSX bao giờ cũng add thêm 1 số bit dự phòng.

Ví dụ : flash 512MB nhưng dung lượng (thật, cả phần dự phòng) có thể là 550MB.

Nếu ép tí ti, giả sử 16MB lên 18, 19MB và chọn RW cycle time đúng thì có thể dùng tốt, bởi khi đó ta đã sử dụng luon cả các bit dự phòng của flash.

rất cám ơn bạn - mình nói thế này

thứ 1 cái USB của mình nhấn vào setting thì nó báo cái hình như mình gửi cho bạn - vậy sao nó nhận cho đúng đây

thứ 2 vấn đề ép dung lượng nè - khi mua thì thử là 2gb đúng chép ra mở đều được - giờ ép lại thì không xài được là sao - thắc mắc vậy thôi ah

rất cám ơn bạn - mình nói thế này

thứ 1 cái USB của mình nhấn vào setting thì nó báo cái hình như mình gửi cho bạn - vậy sao nó nhận cho đúng đây

thứ 2 vấn đề ép dung lượng nè - khi mua thì thử là 2gb đúng chép ra mở đều được - giờ ép lại thì không xài được là sao - thắc mắc vậy thôi ah

1. Cái UFD (chứ không phải USB nhé) thứ 1 của bạn. Thử xem bài này.

http://kythuatphancung.com/diendan/index.php?showtopic=553

2. Cái UFD thứ hai, bạn đã chọn sai tên chip flashchọn lại tên flash trong danh sách mà phần mềm hỗ trợ. Hãy chọn lại tên chip theo đúng tên ghi trên chip flash trong UFD của bạn (nằm ở mặt đối diện với IC giao tiếp) chứ chưa chắc là bị ép dung lượng.

Chúc bạn thành công.

Có gì sai sót xin chỉ giúp.

không phải bạn ơi - tức là cái USB thứ 1 chạy tool thì báo như vậy - mà trên chip thì ghi đúng là CHIPSBANK 2090 mà - nhưng khi chạy thì nó báo như thế - mà máy tính vẫn nhận ra nó nha - chỉ có điều khi click vào thì kêu format thôi - không dùng tools nào format được hết - và mình muốn hỏi có tools nào chia USB ra làm 2 không

thứ 2 cái USB 2gb thì chỉ ép dung lượng được nhưn không xài được thôi - mình thắc mắc là tại sao tụi nó ép xài được mà mình ép thì không - bản chất nó ghi là 2Gb nhưng flash lại còn 16mb thì không phải bị ép dung lượng sao???

không phải bạn ơi - tức là cái USB thứ 1 chạy tool thì báo như vậy - mà trên chip thì ghi đúng là CHIPSBANK 2090 mà - nhưng khi chạy thì nó báo như thế - mà máy tính vẫn nhận ra nó nha - chỉ có điều khi click vào thì kêu format thôi - không dùng tools nào format được hết - và mình muốn hỏi có tools nào chia USB ra làm 2 không

thứ 2 cái USB 2gb thì chỉ ép dung lượng được nhưn không xài được thôi - mình thắc mắc là tại sao tụi nó ép xài được mà mình ép thì không - bản chất nó ghi là 2Gb nhưng flash lại còn 16mb thì không phải bị ép dung lượng sao???

Bạn cần phân biệt IC giao tiếp và chip flash, IC là CBM2090 nhưng chip flash có thể dùng Samsung, Hyundai, Hynix ... Phải chọn cả chip flash trong setting nữa.

Trong setting, tùy chỉnh phần partition sẽ cho chia UFD thành 2, 3 tùy ý (như là fdisk ổ cứng vậy)

thôi giờ vậy - mình có tổng cộng là 3 cái USB ở đây - và mình sẽ liệt kê ra - bao gồm IC gì - Chipflash gì - rồi bạn coi giúp được mình cái nào thì giúp - chứ nói lòng vòng mình không hiểu

thứ 1 : USB 2gb - hiệu sony dung lượng ảo lúc đầu là 2gb - giờ còn 15mb - làm sao để ép dung lượng và xài được -

IC : C-reative (i5128 - LG) - L726 - CE 7628.0

Chipflash : 128 A Cl 0608 ( M9SB1057J2)

đã dùng được tools PD và PD 16 - tuy nhiên PD 16 làm thì báo lỗi - còn PD thì ok -

thứ 2 : USB 2gb - Vaio dung lượng cũng 2gb - giờ còn 8mb chưa chương trình nào chạy được - không thể format -

IC : Chipsbank CBM 2090 B56832-09G

Chipflash : FTNM29BNAK3WC 074 SS Y8BF

chưa chạy chương trình nào được - không thể format - máy tính nhận - chưa ép dung lượng được

thứ 3 : USB 1gb hiệu kingston - máy không nhận cũng không thấy chạy

IC : SKB6201 - ABPC - A0712 - B61734-1

Chipflash : 115T007LF - HVPD4F2 - 0708

NÓI CHUNG MÌNH CHỈ MUỐN BIẾT 2 CÁI USB 1 VÀ 2 THÔI - CÁI 1 LÀM SAO ÉP DUNG LƯỢNG MÀ XÀI ĐƯỢC - CÁI THỨ 2 CHẠY ĐƯỢC TOOLS NÀO - CHỈ VẬY THÔI AH :lol:

thôi giờ vậy - mình có tổng cộng là 3 cái USB ở đây - và mình sẽ liệt kê ra - bao gồm IC gì - Chipflash gì - rồi bạn coi giúp được mình cái nào thì giúp - chứ nói lòng vòng mình không hiểu

thứ 1 : USB 2gb - hiệu sony dung lượng ảo lúc đầu là 2gb - giờ còn 15mb - làm sao để ép dung lượng và xài được -

IC : C-reative (i5128 - LG) - L726 - CE 7628.0

Chipflash : 128 A Cl 0608 ( M9SB1057J2)

đã dùng được tools PD và PD 16 - tuy nhiên PD 16 làm thì báo lỗi - còn PD thì ok -

thứ 2 : USB 2gb - Vaio dung lượng cũng 2gb - giờ còn 8mb chưa chương trình nào chạy được - không thể format -

chưa chạy chương trình nào được - không thể format - máy tính nhận - chưa ép dung lượng được

thứ 3 : USB 1gb hiệu kingston - máy không nhận cũng không thấy chạy

IC : SKB6201 - ABPC - A0712 - B61734-1

Chipflash : 115T007LF - HVPD4F2 - 0708

NÓI CHUNG MÌNH CHỈ MUỐN BIẾT 2 CÁI USB 1 VÀ 2 THÔI - CÁI 1 LÀM SAO ÉP DUNG LƯỢNG MÀ XÀI ĐƯỢC - CÁI THỨ 2 CHẠY ĐƯỢC TOOLS NÀO - CHỈ VẬY THÔI AH :lol:

1. Fix firmware :

- Chạy chương trình theo đúng tên của IC giao tiếp :

- Thiết lập thông số, như hình minh họa

- Thiết lập xong, OK quay về mà hình chính, Run PD.

- Chạy xong, rút ta cắm lại.

Tôi vừa ép 1 cái : IC PD5128/flash K9G8608U0M 1Gb thành 4Gb với Speed để 1/2.

Copy 1.72GB, rút ra cắm vào, dữ liệu tốt tuy hơi chậm.

Copy thêm (>2.72GB), rút ra cắm vào. Phần copy thêm hỏng.

2. Phần mềm :

Tool UFD Skymedia SK6201 http://mega.1280.com/file/FY97V8GK/

Tool UFD Chipsbank CBM2090 http://mega.1280.com/file/2CKI9F4C/

Tool UFD iCreat PD5128 http://mega.1280.com/file/ECXGVLYL/

dùng được tool CMB nhưng chia partition thì được - nhưng máy tính chỉ nhận ra 1 phân vùng thôi - mặc dù đã chia làm 2 rồi

Sau khi dùng tool đề chia vùng, phải định dạng cấp thấp cho từng vùng (LLF) bằng cách chọn lần lượt LLF, LLF2.

các bác cho em hỏi thêm chút xíu. em dùng icreate như được hướng dẫn ở trên thì k thấy hiện usb đâu cả. em cho cái usb mới vào cũng k thấy j. dùng cái AlcorMP_UFD thì nhận cái usb mới chứ cái cũ chẳng thấy device nào nhận. usb của em cắm vào nó chỉ báo là co một số vấn đề rồi k hiện j nữa. trong my computer cũng k hiện j. có bác nào biết chỉ giùm em với. thank trước

các bác cho em hỏi thêm chút xíu. em dùng icreate như được hướng dẫn ở trên thì k thấy hiện usb đâu cả. em cho cái usb mới vào cũng k thấy j. dùng cái AlcorMP_UFD thì nhận cái usb mới chứ cái cũ chẳng thấy device nào nhận. usb của em cắm vào nó chỉ báo là co một số vấn đề rồi k hiện j nữa. trong my computer cũng k hiện j. có bác nào biết chỉ giùm em với. thank trước

Bạn đã tìm đúng tên IC giao tiếp chưa :

Xem bài về tìm IC giao tiếp : http://kythuatphancung.com/diendan/index.php?showtopic=757

Ban Duy co thể hàn lại con IC nhờ rồi cám lại xem. Tôi nghĩ còn 8M là do con này đó. Tôi đã làm 1 con bẹnh này rồi đó OK luôn ( USB 512 còn 8M và đòi forrmat, thi thoảng vẫn đọc được) Nhưng sau khi hàn lai IC nhớ thì mất hết data luôn.

Ban Duy co thể hàn lại con IC nhờ rồi cám lại xem. Tôi nghĩ còn 8M là do con này đó. Tôi đã làm 1 con bẹnh này rồi đó OK luôn ( USB 512 còn 8M và đòi forrmat, thi thoảng vẫn đọc được) Nhưng sau khi hàn lai IC nhớ thì mất hết data luôn.

Phần 8M nhận được là phần nhớ đệm (buffer) của IC giao tiếp. Đóng vai trò như đối tượng trung chuyển dữ liệu giữa PC và UFD.

UFD nhận 8M có nghĩa là flash đã không được nhận. Hàn lại flash nhé, hoặc kiểm tra lại theo : http://kythuatphancung.com/diendan/index.php?showtopic=439

Lưu ý : chip flash ít khi chết, chủ yếu do mạch ngoài hoặc hở chân.

anh ơi! em đọc mà không hiểu, cái của em là chipsbank , IC CBM4080, cụ thể Device Name: +[H:]+USB Mass Storage Device(ChipBank SD/MM Reader USB Device)

PnP Device ID: VID = 0420 PID = 1307

Serial Number: 110074973765

Revision: 4080

Device Type: Standard USB device - USB2.0 High-Speed

Chip Vendor: Chipsbank

Chip Part-Number: CBM4080

Product Vendor: (N/A)

Product Model: (N/A)

mà em không biết chọn ở mục select flash như nào ạ. rùi ở phần Option project setting thì cứ bắt em open project setting, em chọn cái usb của em thì nó lại xuất hiện " Please insert disk driver F:"

Anh giúp em với ạ

USB của tui là:

Device Name: +[G:]+USB Mass Storage Device(Generic Flash Disk 2.0 USB Device)

PnP Device ID: VID = 5136 PID = 4678

Serial Number: 5&&21E739F&&0&&3

Revision: 2.40

Device Type: Standard USB device - USB2.0 High-Speed

Chip Vendor: micov

Chip Part-Number: MW6208

cái này thì dùng tôl gì để cài lại firmware

Product Vendor: (N/A)

Product Model: (N/A)