Recommended Posts

Nhờ các anh chị giúp em trường hợp này với, bí quá rồi

Em có con Canon 2900 lúc in tờ giấy ra chừng 1/3 tờ thị bị kẹt.

Em đã khắc phục mãi mà không được, đã đổi cardtrige mới vẫn bị vậy, đã mở máy in ra vê sinh và

bảo đảm không còn giấy bị kẹt trong máy, rulo và bao lụa vẫn tốt.

Mong các anh chị giúp dùm gấp gấp, thanks nhìu

Thực sự tình trạng kẹt giấy rất khó để đoán được bệnh qua mô tả, phải nhìn thấy trực tiếp mới có thể phán đoán được bệnh, bạn phải coi giấy chạy đến đoạn nào mà bị kẹt giấy thì ta làm đoạn đó, giấy đã chạy đến cum sấy chưa? nếu đến cum sấy mà bị kẹt thi` ta làm lại cụm sấy, ví dụ là vậy. ah quên, bạn xem lại thử mấy cái sensor xem, có thể nó bị bung lo` xo (đó chỉ là kinh nghiệm thui, có lần em bị dính cái đó). Chúc bạn thành công.

Em đã khắc phục mãi mà không được, đã đổi cardtrige mới vẫn bị vậy, đã mở máy in ra vê sinh và

99% là kẹt sensor ra giấy gắn trên khung lô sấy (do bật 1 đầu chốt, do hở 1 đầu lò xo)

100% là do ảnh hưởng của tín hiệu sensor giấy ra. Tín hiệu này sẽ chuyển từ cao xuống thấp khi có giấy qua nhưng do một lý do nào đó:

- Kẹt thanh chắn sáng sesor (dễ dàng phát hiện)

- Có dị vật trong khe sáng của sensor, cả bên diot hoặc bên Phototran

- Thanh chắn sáng sensor hoạt động chậm (ít gặp, do có dị vật bám ở chỗ cố định)

- Chết diot phát sáng (diot hồng ngoại-dùng camera của điện thoại để thử); chết phototran

- Hở mạch đất một trong hai bên diot hoặc phototran->làm cho diot ko sáng hoặc phototran ko hoạt động

- Mạch dẫn tín hiệu sensor đưa về IC bị hở hoặc chạm với một điện áp 3.3v nào đó...v.v..

mà tín hiệu này luôn cao nên IC điều khiển ko phát hiện được tờ giấy ra nên nó ra lệnh cho máy dừng lại, thời điểm máy dừng đúng lúc 1/3 giấy ra khỏi lô xấy.

Bạn cần lần lượt loại bỏ các nguyên nhân để tìm ra nguyên nhân gốc.

Lỗi này xử lý đơn giản thôi mà. chúc thành công !

Em mới gia nhập.xin chào toàn thể anh em.

Em có 1 chú 3300 đợt này máy báo lỗi E 1000000,xin hỏi mấy anh là máy bị lỗi phần nào ah,thay thế có đc không?xin cảm ơn

Em mới gia nhập.xin chào toàn thể anh em.

Em có 1 chú 3300 đợt này máy báo lỗi E 1000000,xin hỏi mấy anh là máy bị lỗi phần nào ah,thay thế có đc không?xin cảm ơn

Thay board scan.

Chưa gì hết báo thay sớm vậy.Phải coi chừng chuột bọ cắn dây, làm cho vài bãi trong hộp scan, rồi thì mấy anh gián chui vào đó làm tổ làm kẹt polygent, che chắn mất tín hiệu laser thì sao.Tháo ra mới biết và xử lí. Ok hết thì thay!

Chưa gì hết báo thay sớm vậy.Phải coi chừng chuột bọ cắn dây, làm cho vài bãi trong hộp scan, rồi thì mấy anh gián chui vào đó làm tổ làm kẹt polygent, che chắn mất tín hiệu laser thì sao.Tháo ra mới biết và xử lí. Ok hết thì thay!

Lỗi trên là do mạch k/đ video trên scan, ko do chuột bọ, đứt dây gì cả vì mạch k/đ video có đường hồi báo về VXL.

Nhưng sao giấy vẫn ra được 1/3 tờ

Nếu tờ nào cũng bị tại vị trí này thì chính xác là do sensor exit rồi. Giấy ra đá sensor exit nhưng ko thay đổi được trạng thái nên báo kẹt giấy.

Thay board scan.

bệnh kẹt giấy là bệnh phổ biến của máy in : AE phải loại trừ đựoc hai trường hợp là kẹt do cơ khí và kẹt do điện (thường hay bị phần nhiết,quang)2 cai này có thể hiện kha rõ. va nên để ý điểm cuối của bản in bị kẹt thì với tay thợ xử lý ko khó lăm đâu

Máy Ca 2900 bị kẹt 1/3 tờ giấy đa số là do:

1. Khô dầu bôi trơn bao lụa - Hoặc không đúng loại dầu (nên dùng loại dầu chuyên dụng cho máy Photocopy)

2. Cảm biến cuối giấy bị hỏng - thay thế là ok/

Good Luck

QUOTE(Chú Thích)(saleoteo @ Jun 30 2010, 04:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>

Mình cũng từng bị 2 cái 2900 như vậy, thay bo nguồn là hết nhưng ko biết bo nguồn hỏng con gì cả

Các bác cho e hỏi với ạ:

E cũng có con Canon 2900. Cho tờ giấy vào giữa bao lụa và trục ép, quay bằng tay thì giấy chạy, trục ép chạy, bao lụa không quay. Vì bao lụa không quay nên in vài tờ là bị giắt.

Ae nào có kinh nghiệm giúp m với ạ

29 minutes ago, mrduku said:

Các bác cho e hỏi với ạ:

E cũng có con Canon 2900. Cho tờ giấy vào giữa bao lụa và trục ép, quay bằng tay thì giấy chạy, trục ép chạy, bao lụa không quay. Vì bao lụa không quay nên in vài tờ là bị giắt.

Ae nào có kinh nghiệm giúp m với ạ

tra lại mỡ bôi trơn bao lụa nhé bác