Sign in to follow this  
nvanhanh

Laptop Acer Aspire 4937 chỉ chạy bằng pin, không chạy được bằng Adapter

Recommended Posts

Mình có con Acer 4937 gần đây có hiện tượng nếu tháo pin ra chạy bằng nguồn Adapter thì lúc bật máy đèn báo nháy lên một cái rồi tắt ngay và không khởi động được. Nếu cho pin vào thì vẫn chạy bình thường. Khi máy chạy bằng pin và vẫn cắm nguồn sạc thì không sạc được hoặc lúc được lúc không, đồng thời phần cảm ứng volum luôn thay đổi nhấp nháy. Nếu tắt máy đi thì pin lại sạc được bình thường. Anh em có kinh nghiệm về pan này xin chỉ giáo dùm. Cảm ơn rất nhiều

Lỗi đó là do đèn mosfet bị chạm (ở gần nút bật nguồn có 1 con).

Thay con đó là xong.

Mình cũng đo con này rồi ko chạm dò trên sơ đò thì nó mắc 2 con đấu lại với nhau

đường VIN vào chân 5,6,7,8 ra chân 1,2,3 con PQ9 rồi vào lại 1,2,3 con PQ 10 ra chân 5,6,7,8 rồi vào trở PR56 cấp cho pin B+.Ngoài ra chân 4 2 con này về pin 4 (ACDRV) của IC PU5. theo mình nghĩ chân này là chân khiển ngắt mở cho đường liên lạc sạc, vì VIN vào sẽ qua con PR60 cấp 1 mức điện áp vào pin5 (ACDET) báo cho IC PỤ nhận biết sạc.Sau đó con này cấp 1 mức áp khiển 3 con Fet thông dòng sạc qua PR56 đến pin. có thể rắc rồi ở con PU5 này.

xin các pác chỉ giáo giúp mình với khách hàng hối mình như giặc rồi. Mình rối quá huhu.có gì pm qua Yh cho mình với

Nick mik nè : dunglong842001@yahoo.com.vn

or Phone : 0909990248 mik làm ở Hoàn long Computer đó.

cứu em với anh Vinh ơi huhu

Một chút góp ý nhé:

khi cắm sạc, chân 4 PU5 thấp-->PQ9,PQ10 thông ,nguồn adapter qua pr56 cấp cho cho máy và sạc đồng thời chân 14 PU5 cao ngắt PQ12 kg cho nguồn pin vào máy ,ngược lại khi kg có adapter pin 4 cao,14 thấp --> pq12 thông ,nguồn pin vào máy.

Khi có cả pin và adapter máy chạy bạn ktra xem lúc đó máy chạy nguồn pin (11.4v) hay nguồn adapter (19v) mình đang nghi ngờ là khi có cả 2 ,máy vẫn chạy nguồn pin .nếu đúng như vậy thì khả năng là lỗi điều khiển chuyển mạch nguồn pin và adapter mà nguyên nhân có thể lỗi pu5 hoặc các linh kiện liên quan =>thay thử pr60,63,67,68.. PQ9,PQ10,pu5 trước xem sao,nếu kg được thì khả năng nữa là main đang bị chạm nhẹ nên khi dùng pin máy chạy (do dòng pin cao) nhưng mau hết pin,còn khi dùng adapter ,main chạm =>dòng đổ qua pr56 cao =>chênh lệch điện thế 2 đầu pr56 cao => mạch so sánh trong pu5 làm việc đưa chân 4 mức v cao => ngắt PQ10,PQ9 đặt máy vào chế độ bảo vệ.(dùng nguồn đa năng ktr xem dòng tĩnh có bình thường kg?ktra các tụ lọc nguồn 19 xem sao..)

Tất nhiên sẽ có nhiều nguyên nhân khác-một chút góp ý ,chúc thành công.

(giá như có máy này để ...dọc nhỉ...)

Cảm ơn bạn đã góp ý giúp mình :) , nhưng như mình đã nói. Mik đo và kiểm tra hết mấy con linh kiện này rồi ko chạm hư chi cả và mik nghe lời bạn đo thử B+ áp sạc là 18v và tháo pin vẫn vậy nhưng tắt ngay lập tức :blink: .mình tháo con IC PU5 ra và đóng em khác vào vẫn như cũ :huh: .bùn wua1 mình ráp máy lại từ từ và kick nguồn để loại trừ thì fat hiện ta cái mạch hiển thị đèn (Vol và HD )bên hông keyboard là thủ phạm :D vì khi gắm vào nó sáng lên cái tắt nguồn lun, nhưng khi tháo em nó ra thì máy vào đc dos :P . nhưng ổ cứng bị rì đấy ko vào dc win tự động tắt nguồn típ hic.Theo mình nghĩ và bung cái mạch này ra đo nguội thì chỉ còn con chíp nhận sung hiển thị bị chạm nhưng mik thì ko có con khác thay :( .sợ khách thắc mắc và........ "bắt đền đi"(_ _!) (Khách nữ) thì khổ đời trai mik quá nên mình tháo hẳn con chip này và câu dây dẫn sáng hẳn toàn bộ các con led này (đương nhiên là qua 1 con trở hạn dòng zòi).hiện thời thì chưa bit sao mai mình tìm 1 ổ cứng ok tét thử xem nó có chạy thực sự ko.cả ngày hôm nay lay hoay với nó mệt , tràn ram và cp rồi nhức đầu quá đy. bạn xem thử còn chi tiết nào khả quan hơn thì chỉ mình típ nhen :P .

Cái máy này đúng là po tay. mình thử hết cách rồi mà không đc nên trả khách rồi hôm nay lại nhận vào thêm 1 con bịnh giống i chang luôn. quái lạ chẳng lẻ mấy con acer 4937 đều bị giống như nhau hết hả trời.kì này chết chắc rồi, sếp mình bảo làm không xong con này thì cứ việc viết đơn đi anh kí cho huhu cứu mình với mấy bạn ơi.mình còn vợ con nữa mất việc là đói lun.

trời không bác nào trị được bệnh lạ này àh.chán vãi,thế mà tưởng trong này toàn cao thủ thất vong ghê.May là mình phá xong pan này nhanh chứ chờ mấy "cao thủ" này thì con mình chết đói.

trời không bác nào trị được bệnh lạ này àh.chán vãi,thế mà tưởng trong này toàn cao thủ thất vong ghê.May là mình phá xong pan này nhanh chứ chờ mấy "cao thủ" này thì con mình chết đói.

Đôi khi chính nhờ những "sân chơi" thế này, thông qua những góp ý của các thành viên mà bạn có hướng ,loại bỏ-khoanh vùng hư.Tạo động lực, tinh thần làm việc giúp cho bạn giải quyết tốt công việc của mình.có nhiều người chưa từng gặp pan này, có người gặp và làm được nhưng chắc gì họ chỉ,chỉ rồi chắc gì làm được vì cùng 1 hiện tượng có thể có nhiều nguyên nhân.Kg ai dám cho mình là "Cao thủ" ,chỉ là do người khác gán ép,"tưởng" thế mà thôi .Hình như bạn cũng là cao thủ đó thôi!

1. Đôi khi chính nhờ những "sân chơi" thế này, thông qua những góp ý của các thành viên mà bạn có hướng ,loại bỏ-khoanh vùng hư.Tạo động lực, tinh thần làm việc giúp cho bạn giải quyết tốt công việc của mình.có nhiều người chưa từng gặp pan này, có người gặp và làm được nhưng chắc gì họ chỉ,chỉ rồi chắc gì làm được vì cùng 1 hiện tượng có thể có nhiều nguyên nhân.Kg ai dám cho mình là "Cao thủ" ,chỉ là do người khác gán ép,"tưởng" thế mà thôi .Hình như bạn cũng là cao thủ đó thôi!

Em xin lổi AE ,mình có hơi bức xúc.nhưng bùn quá 4rum gi mà admin hay mod đâu mất hết không có ai xuất hiện toàn mem tự xướng không.Không có gì sôi nỗi cả.

Bệnh này có thể bị trên nhiều máy mình mách nước các bạn nhé nếu ai gặp hiện tượng này và máy dùng IC như trên sơ đồ trên xin đấu tắt chân 2 chân 3 với nhau xem có được không (mình nghĩ 90% là OK) thông cảm miễn giải thích nhé ai tinh ý sẽ hiểu ngay mà

Bệnh này có thể bị trên nhiều máy mình mách nước các bạn nhé nếu ai gặp hiện tượng này và máy dùng IC như trên sơ đồ trên xin đấu tắt chân 2 chân 3 với nhau xem có được không (mình nghĩ 90% là OK) thông cảm miễn giải thích nhé ai tinh ý sẽ hiểu ngay mà

Ý của bạn nghĩa là con PR Đứt ah.Mình làm 4 con bịnh này rùi.nhưng không phải đứt PR, PU5 không lỗi.Nếu ai gặp thì tùy theo máy mình sẽ mách nước cho mà làm.chứ không nói hết đc. :)

Ý của bạn nghĩa là con PR Đứt ah.Mình làm 4 con bịnh này rùi.nhưng không phải đứt PR, PU5 không lỗi.Nếu ai gặp thì tùy theo máy mình sẽ mách nước cho mà làm.chứ không nói hết đc. :)

Tôi không nói trở đứt mà tôi nói bạn đấu tắt chân 2 3 và của IC với nhau mà nớ đấu ngay tại chân IC nhé

Cái náy thì không ổn tí nào, nối tắt 2 chân này đồng nghĩa với trở chịu dòng quan trọng bậc nhất cho toàn máy bị vứt bỏ (PR56) ,khi chạm tải phái sau , chức năng bảo vệ-cắt nguồn đầu vào hoàn toàn tê liệt .thế này thì bốc hỏa mất !

(pan này của máy này hiện có nhiều cách giải quyết nhé )

Guest
This topic is now closed to further replies.
Sign in to follow this