Sign in to follow this  
Thanh Tuấn

Thay thế cầu chì khi sửa nguồn

Recommended Posts

Gửi các ACE trong 4rum có lẽ bài viết của mình sẽ lạc hậu với anh em trong nghề,nhưng mình nghĩ sẽ hữu ích cho một số bạn mới sửa nguồn và các mạch nguồn khác. Để trách sự nổ cầu chì nguồn vô ích và chết linh kiện khi đã thay thế, mình có một giải pháp như sau:

Khi các bạn sửa nguốn PC hay nguồn nào khác mà trước đó đã bị đứt cầu chì.... Khi bạn đã thay thế các linh kiện mà mình nghi ngờ thì bước cuối cùng là chạy thử, lúc này các bạn không nên gắn cầu chì cho mạch mà hãy thay cầu chì bằng một bóng đèn 220v 40-60w. Điều j sẽ xảy ra khi mà mạch chạy ổn định và diều j sẽ xảy ra khi mạch vẫn còn bị chập đâu đó.

1. Nếu bóng đèn sáng => mạch của bạn vẫn bị chập đâu đó cần phải xem lại => sửa tiếp (Nếu gắn cầu chì có thể sẽ chết linh kiện)

2. Nếu bóng đèn không sáng => chúc mừng bạn bước đầu thành công. và làm các bước tiếp theo đến khi nào đạt yêu cầu

Vài lới mong ACE góp ý.

đọc thấy hay nhưng không biết có an toàn không

em thì thường câu dây chì thôi, thấy chập đứt dây chì còn linh kiện thì ko

nhưng tốt nhất là trước khi cắm điện kiểm tra kỹ trách trường hợp nổ cầu chì là hay nhất

đọc thấy hay nhưng không biết có an toàn không

em thì thường câu dây chì thôi, thấy chập đứt dây chì còn linh kiện thì ko

nhưng tốt nhất là trước khi cắm điện kiểm tra kỹ trách trường hợp nổ cầu chì là hay nhất

An toàn tuyệt đối... chập cỡ nào thì chỉ đèn sáng linh kiện không việc j.

Gửi các ACE trong 4rum có lẽ bài viết của mình sẽ lạc hậu với anh em trong nghề,nhưng mình nghĩ sẽ hữu ích cho một số bạn mới sửa nguồn và các mạch nguồn khác. Để trách sự nổ cầu chì nguồn vô ích và chết linh kiện khi đã thay thế, mình có một giải pháp như sau:

Khi các bạn sửa nguốn PC hay nguồn nào khác mà trước đó đã bị đứt cầu chì.... Khi bạn đã thay thế các linh kiện mà mình nghi ngờ thì bước cuối cùng là chạy thử, lúc này các bạn không nên gắn cầu chì cho mạch mà hãy thay cầu chì bằng một bóng đèn 220v 40-60w. Điều j sẽ xảy ra khi mà mạch chạy ổn định và diều j sẽ xảy ra khi mạch vẫn còn bị chập đâu đó.

1. Nếu bóng đèn sáng => mạch của bạn vẫn bị chập đâu đó cần phải xem lại => sửa tiếp (Nếu gắn cầu chì có thể sẽ chết linh kiện)

2. Nếu bóng đèn không sáng => chúc mừng bạn bước đầu thành công. và làm các bước tiếp theo đến khi nào đạt yêu cầu

Vài lới mong ACE góp ý.

Có ấn tượng đấy chứ

K nên thử theo cach này!

Thứ 1: phat hiện ra chập mach khi đo nguội với VOM, còn chap thi k được cắm điện (xử lí ok rồi mới cắm điện)

Thứ hai: nếu mạch chạy được thì nó sẽ bị thiếu điện áp (do bi phân áp qua bóng đèn), vô tình đưa transisto công suất rơi vào vung khuếch đai (thay vi no phải là switch) sẽ rất dễ lên đường đó nhe.

Nếu cần thiết làm vậy thi mua mot con điện trở dòng (bên công nghiệp gọi là cầu chì tự chảy): khi bi quá dòng tự nó tăng điện trở lên, khi thấp dòng tự nó giảm điện trở xuống (giống như con điện trở ở tổng đài điện thoại, vi mỗi lần dây đt chập thi tổng đài đâu co đứt cầu chì)

từ trước đến nay đã sửa lớn nhỏ cà gần 50 cái nguồn chỉ có không sáng đèn =>nguồn tốt.sáng đèn sửa tiếp=> chưa bao giờ bị hỏng một cái nào bằng phương pháp thử này hết, đương nhiên là thử xem nguồn còn chập hay không thôi, còn nếu cắm từ tối đến sáng thì cũng chẳng biết điều j sẽ xảy ra....

sáng kiến hay đây.......sửa 50 cái thì đươc bao nhiêu cái không sang đèn ?số ATX qua tay mình phải thêm một số 0 nữa nhưng mình chư tìm ra được cách này có lẽ cũng phải thử xem sao .....