Đến nội dung

Báo giá Mainboard Laptop

Dùng mã main khi yêu cầu Schematics và BIOS

Các bài viết về độ LCD đa năng

Hình ảnh

Foxconn G31-MXP Lỗi khó chịu của G31

• Please log in to reply
19 replies to this topic

#1 dasitic

dasitic

Advanced Member

• 68 Bài viết

Đã gửi 03 July 2011 - 04:33 PM

Mình có một số main G31-MXP bị một trong các lỗi như sau:
1. Khi shutdown bị treo, không tắt được chỉ còn việc nhấn và giữ nút power thôi.
2. Main khởi động vừa hiển thị lên màn hình mấy dòng test (lúc POST lên màn hình đó) thì tự tắt ngang và tự khởi động lại. Mình đã thử kiểm tra lúc mới gắn gây nguồn 24 pin và nguồn 12V chưa kích nguồn thì có 5V ở dây màu Xanh lá, 5V dây màu xám, 5V chân kích nguồn, 3V3 ở khe cắm PCI. Khi kích nguồn rồi thì có 1.8V Vcc RAM, 1.25V chổ cuộn dây CPU, BUS RAM thì em không biết đo (Nhưng máy đã lên POST rồi thì ==>BUS RAM có đúng không các bạn). Chạy được một chút, cũng đến lúc POST thì tự khởi động lại. Lúc này thì gắn nguồn vào là tự chạy chứ không cần kích nữa. Anh em nào có thể giúp mình khắc phục được không? (Mình nghi là bị chập Mosfet hay tụ bị rò, chập nhưng nhìn thì không thấy cái nào phù hết, mosfet thì mình đo hết con nào cũng như con nấy, không thấy khác nhau gì hết).
Ah, sẳn tiện đây cho mình hỏi main Foxconn G31-MXP và main BIOSTAR 945GC-M7 đo bus RAM như thế nào? Mình thấy chỉ có mấy con điện trỏ nhí mà không biết đo chân nào, anh em chỉ dùm nha (nếu có hình càng tốt hoặc số của con điện trở đó cũng được). Và Pan cấp nguồn của 2 loại main này là kích nguồn vào SIO hay qua mosfet đảo. Em đo từ chân kích nguồn đến các chân của SIO thì có một chân có điện trở ~0 ôm ==>Cấp nguồn không qua mosfet đảo, tuy nhiên nếu mosfet đảo bị chập thì dùng phép đo trên có xác định được không?

(Nếu 2 loại main này có mosfet đảo thì anh em nào biết nó nằm ở đâu hoặc cách xác định dùm nha, đọc hết loạt bài của anh Vinh trong 1 tuần nên nhiều quá không nhớ nổi, anh em thông cảm- Gặp cái ji không biết mình cũng hỏi hết tongue.gif )

#2 quadencachinh2003

quadencachinh2003

Elite Member

• 345 Bài viết

Đã gửi 03 July 2011 - 05:35 PM

với trường hợp vừa post xong tự khởi động lại anh em thay cặp 358 và 324, đảm bảo 90% hết, 10% còn lại thay luôn con 7120

#3 dasitic

dasitic

Advanced Member

• 68 Bài viết

Đã gửi 04 July 2011 - 10:30 AM

Ok. Mình sẽ thử. Thanks pan!

#4 dasitic

dasitic

Advanced Member

• 68 Bài viết

Đã gửi 04 July 2011 - 12:30 PM

Hình như đúng là bệnh này rồi các bạn ơi! Thanks bạn nhiều! Mình đã tìm và thay tụ nhí c358 thì nó chạy được khoãng 10' là tắt, còn tụ c324 ở đâu bạn chỉ dùm luôn nha! Tui tìm hoài mà không thấy! Có lẽ tại chưa thay tụ này nên chạy chút tụ c358 nó cũng bị chập hoặc là trên pan này nó còn bị chập con nào đó. Bạn có thể cho mình sơ đồ pan này nữa thì thanks nhiều.

Ah, mà cái tụ c358 nằm giữa hai khe RAM khó đóng vô quá! Tui dùng mỏ hàn rất lâu mới đóng vô được mà làm chạm vào khe RAM cháy khét khét biggrin.gif. Mấy con này là mình dùng máy khò đóng vô hả gì các bạn? Hướng dẫn giúp kỉ thuật này nha!

#5 minhluan.pham

minhluan.pham

Elite Member

• 1037 Bài viết

Đã gửi 04 July 2011 - 03:05 PM

QUOTE(Chú Thích)(dasitic @ Jul 4 2011, 12:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Hình như đúng là bệnh này rồi các bạn ơi! Thanks bạn nhiều! Mình đã tìm và thay tụ nhí c358 thì nó chạy được khoãng 10' là tắt, còn tụ c324 ở đâu bạn chỉ dùm luôn nha! Tui tìm hoài mà không thấy! Có lẽ tại chưa thay tụ này nên chạy chút tụ c358 nó cũng bị chập hoặc là trên pan này nó còn bị chập con nào đó. Bạn có thể cho mình sơ đồ pan này nữa thì thanks nhiều.

Ah, mà cái tụ c358 nằm giữa hai khe RAM khó đóng vô quá! Tui dùng mỏ hàn rất lâu mới đóng vô được mà làm chạm vào khe RAM cháy khét khét biggrin.gif. Mấy con này là mình dùng máy khò đóng vô hả gì các bạn? Hướng dẫn giúp kỉ thuật này nha!

Anh quadencachinh2003 nói là con IC LM358 và IC LM324 chứ ko phải tụ hay điện trở gì đâu nhé, đừng có hiểu lầm mà thay bậy bạ ko hết bệnh đâu.

[/url]" />

#6 dasitic

dasitic

Advanced Member

• 68 Bài viết

Đã gửi 04 July 2011 - 04:57 PM

QUOTE(Chú Thích)(minhluan.pham @ Jul 4 2011, 03:13 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Anh quadencachinh2003 nói là con IC LM358 và IC LM324 chứ ko phải tụ hay điện trở gì đâu nhé, đừng có hiểu lầm mà thay bậy bạ ko hết bệnh đâu.

Ecc, Sao không nói rõ là IC trời! Tui mới học sửa main nên đâu biết ý anh quaden nói đâu! Để thay thử có gì post lên anh em chỉ tiếp dùm nha!

#7 quadencachinh2003

quadencachinh2003

Elite Member

• 345 Bài viết

Đã gửi 04 July 2011 - 06:22 PM

sặc sorry anh em mình sơ ý quá, đúng là 2 con IC LM358 với LM324, thường thì bệnh này hầu hết là do 2 con này, để tháo nó ra thường dùng máy khò để tháo, trét nó chút nhựa thông rồi khò lấy ra(cho gió với lửa max luôn) đóng vào thì tùy có thể dùng mỏ hàn hoặc máy khò nếu quen tay.
con 324 thì nằm giữa chip nam với bắc còn con 358 thì nằm bên trái chíp bắc nếu nhìn hướng từ nam tới bắc(nói thế này đã rõ chưa nhỉ biggrin.gif)

#8 dasitic

dasitic

Advanced Member

• 68 Bài viết

Đã gửi 05 July 2011 - 07:24 AM

QUOTE(Chú Thích)(quadencachinh2003 @ Jul 4 2011, 06:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
sặc sorry anh em mình sơ ý quá, đúng là 2 con IC LM358 với LM324, thường thì bệnh này hầu hết là do 2 con này, để tháo nó ra thường dùng máy khò để tháo, trét nó chút nhựa thông rồi khò lấy ra(cho gió với lửa max luôn) đóng vào thì tùy có thể dùng mỏ hàn hoặc máy khò nếu quen tay.
con 324 thì nằm giữa chip nam với bắc còn con 358 thì nằm bên trái chíp bắc nếu nhìn hướng từ nam tới bắc(nói thế này đã rõ chưa nhỉ biggrin.gif)

Đúng rồi anh ơi! Main G31-MXP có 2 con này và e cũng đã tìm ra. Nhưng xin anh chỉ giúp trên main G31-MV luôn đi, trên main G31-MV có 1 con LM324 nhưng không có con 358. Anh chỉ em sửa tình trạng khởi động lại khi tới POST luôn nha! Thanks nhiều.

#9 dasitic

dasitic

Advanced Member

• 68 Bài viết

Đã gửi 06 July 2011 - 09:59 AM

Hix, Đặt mua máy khò anh Vinh hồi sáng thứ 2 tới giờ thứ 4 rồi mà bưu điện chưa gửi hàng tới nữa. Đang nôn có máy để thay thử con chip 324 laugh.gif laugh.gif . Anh em nào có có thể chỉ giúp về lý thuyết sửa mạch "khởi động lại khi tới POST" không? Có thì post lên giúp em. Để đọc lý thuyết trước mai mốt cóa máy thực hành cho nó nhuần rolleyes.gif rolleyes.gif

#10 dasitic

dasitic

Advanced Member

• 68 Bài viết

Đã gửi 07 July 2011 - 02:40 PM

Mấy sư huynh ui! Mua mua được máy khò rồi! Anh Vinh làm ăn thât uy tín biggrin.gif

Mình đã dùng máy khò để thay thử con LM324 nhưng kết quả như sau:
- Thay LM 324 trên main Giagabyte sang, kích nguồn không được, kích ép thì được nhưng không chạy.
- Thay con 324 trên main Biostar sang chạy được nhưng giống con cũ, chạy chút lại tắt, không gắn ổ cứng vào cũng vậy, để nó ở màn hình POST thì khoảng 2 phút thì tắt.
Mình nghi ngờ con mosfet P3055LDG bị chạm nên tháo ra đo thử thì thấy chập thật (Một chiều kim lên nhiều, một chiều kim lên một ít-Mình tháo rời nó ra khỏi main luôn rồi nha).
Mình còn gà quá nên không biết lấy con gì thay thế đành lấy con P0903BLG (con mosfet mạch ổn áp CPU đó) đóng vào thử thì thấy tình trạng như sau:
Trước khi đóng con P0903BLG vào thì đo D-S một chiều kim không lên, một chiều lên nhiều==>Mosfet không chập). Sau khi đóng vào máy boot khoảng 30s rồi tắt và tình trạng giống như lúc chạy con P3055LDG.
Tháo ra đo thử con P0903BLG thì giống hệt con P3055LDG==> Chạm cái gì đó dẫn đến hư mosfet.

Mình suy luận vậy đúng không các bạn? Các bạn chỉ giúp mình cách sửa bệnh này đi! Thanks tất cả mọi người.
Ah, anh nào chỉ dùm mình con P3055LDG tương con nào để mình thay cho nó OK.
(Chú ý: Main mình là Foxconn G31-MV nha)

#11 dasitic

dasitic

Advanced Member

• 68 Bài viết

Đã gửi 08 July 2011 - 07:27 PM

Không ai giúp được mình sao? Anh Vinh ơi, hướng dẫn dùm em cái huh.gif

#12 minhluan.pham

minhluan.pham

Elite Member

• 1037 Bài viết

Đã gửi 08 July 2011 - 08:25 PM

1/ Có thể là đường hồi tiếp nó có vấn đề nên dẫn đến cực G của con FET điều khiển nó làm việc quá mạnh --> FET chết liên tục. Thông thường cực G của FET có khoảng 12V, nếu càng thấp thì FET càng dẫn mạnh. Khi thay vô đo thử coi Vol ở cực G là bao nhiu nhé! Con P3055LDG là kênh N, chịu được áp tối đa là 20V, Id = 8 -12A (dòng qua cực D). Muốn thay tuơng đuơng thì kiếm mấy con 60N03 đắp qua ok nhất (mấy con nguồn CPU kênh N).

2/ Nếu cách trên ko được thì thử đo chân G của FET thông với con IC nào thì thay thử con IC đó nhé để xem có hết bệnh ko. Thường thì chân G sẽ qua con R bao nhiu ôm quên rồi. Nếu ko ăn thua thì dò thử khu vực gần mấy con dao động xem có caon diode nào chạm, đứt ko thì thay thế.

[/url]" />

#13 quadencachinh2003

quadencachinh2003

Elite Member

• 345 Bài viết

Đã gửi 08 July 2011 - 09:34 PM

con này trên mạch ổn áp cho chip bắc, bây giờ kiếm 1 con tốt tốt thay vào nữa, sau khi kích cho main chạy do vào chân rìa bên phải coi áp ra là bao nhiêu nhé bạn, nếu chạm tiếp thì tháo nó ra rồi đo trên main (vị trí chân phải của con fet) và mass coi có chạm không nhé

#14 dasitic

dasitic

Advanced Member

• 68 Bài viết

Đã gửi 09 July 2011 - 05:33 AM

OK. để em thử 2 cách của 2 anh luôn. Có gì em post lên tiếp, support tiếp nha! biggrin.gif biggrin.gif

#15 dasitic

dasitic

Advanced Member

• 68 Bài viết

Đã gửi 09 July 2011 - 08:58 PM

Em đã tháo con fet ra rồi đo chân G trên main với mass thấy kim lên một chút vậy là có chạm không mấy anh?

#16 quadencachinh2003

quadencachinh2003

Elite Member

• 345 Bài viết

Đã gửi 09 July 2011 - 09:22 PM

không phải chân G chân D và S nhé

#17 dasitic

dasitic

Advanced Member

• 68 Bài viết

Đã gửi 10 July 2011 - 09:30 AM

QUOTE(Chú Thích)(quadencachinh2003 @ Jul 9 2011, 09:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
không phải chân G chân D và S nhé

Em đo vị trí của chân S và G: một chiều kim lên khoãng 17, một chiều lên khoảng 400 (thang x1)
chân S và D : một chiều lên 6.5 một chiều lên 39 (thang x1)
chân G và D: một chiều lên 150, một chiều lên 600 (thang x1)

Như vậy là chập không anh?
Nếu anh có sơ đồ mạch của main này thì cho em xin luôn. Thanks!
(Tất cả phép đo đều đo trên main sau khi gỡ con fet ra chứ không phải là đo trên con fet)
Và em đo vị trí của các chân G, D, S (trên main, đã gỡ con fet ra rồi, chỉ đo cái chổ nó đóng trên main thôi) với mass tất cả đều lên kim.
Anh quadencachinh chỉ giúp nha!

#18 dasitic

dasitic

Advanced Member

• 68 Bài viết

Đã gửi 10 July 2011 - 11:50 AM

Ec. Hôm trước còn boot được nhưng khởi động lại, hôm nay mất nguồn CPU, mất nguồn RAM luôn rồi! Hu..hu..
Anh em cho hỏi con fet 919136 thay thế bằng con gì OK vây? Mình thay con này con khác không biết chạm chỗ nào nổ con 919136 rồi. Pó tay! "Trâu què thành trâu chết" luôn rồi!

#19 minhluan.pham

minhluan.pham

Elite Member

• 1037 Bài viết

Đã gửi 10 July 2011 - 08:20 PM

QUOTE(Chú Thích)(dasitic @ Jul 10 2011, 09:38 AM) <{POST_SNAPBACK}>
Em đo vị trí của chân S và G: một chiều kim lên khoãng 17, một chiều lên khoảng 400 (thang x1)
chân S và D : một chiều lên 6.5 một chiều lên 39 (thang x1)
chân G và D: một chiều lên 150, một chiều lên 600 (thang x1)

Như vậy là chập không anh?
Nếu anh có sơ đồ mạch của main này thì cho em xin luôn. Thanks!
(Tất cả phép đo đều đo trên main sau khi gỡ con fet ra chứ không phải là đo trên con fet)
Và em đo vị trí của các chân G, D, S (trên main, đã gỡ con fet ra rồi, chỉ đo cái chổ nó đóng trên main thôi) với mass tất cả đều lên kim.
Anh quadencachinh chỉ giúp nha!

Do FET chú ý mấy điều:
1/ Nếu đo trên mainbo thì chỉ cần đo DS, đảo chiều 2 lần nếu chiều nào cũng bằng 0 thì chạm chết, một chiều lên một chiều ko lên, ok. Đôi khi 2 chiều cùng lên nhưng 1 chiều lên nhìu một chiều lên ít cũng tạm chấp nhận, hên xui
2/ Nếu đo rời thì vui lòng xem lại cách đo của anh Vinh nhé, tại hơi dài dòng nên ko tiện chỉ. Tóm lại mấy con FET ổn áp trên mainbo đa phần là MOSTFET kênh liên tục nên khác với MOSTFET trong nguồn switching (là MOSTFET gián đoạn).

[/url]" />

#20 dasitic

dasitic

Advanced Member

• 68 Bài viết

Đã gửi 12 July 2011 - 08:54 AM

Main giờ bị hư luôn rồi! ohmy.gif !
Anh nào trả lời giúp em là main Foxconn G31-MV mạch kích nguồn có mosfet đảo hay không?
Theo như anh Vinh chỉ là đo từ mosfet đến từng chân của chip SIO nếu khoảng 0 ôm là không có mosfet đảo nhưng trong trường hợp mosfet đảo bị chập thì sao?

0 người đang xem chủ đề

0 thành viên, 0 khách, 0 ẩn nick